• Trang Chủ » Tin tức » Cách tính tiền sử dụng đất căn cứ vào đâu?
    24 Tháng Năm, 2017
    Share Button

    Tư vấn cách tính tiền sử dụng đất

    Theo quy định tại Luật đất đai mới nhất thì người sử dụng đất được Nhà nước giao đất, công nhận quyền sử dụng đất, chuyển đổi mục đích phải nộp tiền sử dụng đất, căn cứ để xác định cách tính tiền sử dụng đất như sau:

    1. Giá đất tính thu tiền sử dụng đất:

    Giá đất áp dụng trong trường hợp cá nhân, hộ gia đình chuyển đổi mục đích sử dụng đất, công nhận quyền sử dụng đất đối với diện tích đất ở trong hạn mức do Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương quy định.

    2. Mục đích sử dụng đất.

    3. Diện tích đất được chuyển mục đích sử dụng, được giao, được công nhận quyền sử dụng đất.

    Cách tính tiền sử dụng đất

    Cách tính tiền sử dụng đất

    Cách tính tiền sử dụng đất khi chuyển đổi mục đích sử dụng đất

    Chuyển từ đất ao, đất vườn có nhà ở trong cùng thửa đất thuộc khu dân cư không được công nhận là đất ở theo quy định tại Luật Đất đai mới nhất Khoản 6 Điều 103 sang làm đất ở; chuyển từ đất có nguồn gốc là đất ao, đất vườn gắn liền nhà ở do đơn vị đo đạc khi đo vẽ bản đồ địa chính từ trước ngày 01 tháng 7 năm 2004 đã tự đo đạc tách thành các thửa riêng sang đất ở hoặc người sử dụng đất tách ra để chuyển quyền thì tại thời điểm có quyết định chuyển mục đích của cơ quan nhà nước có thẩm quyền thu tiền sử dụng đất bằng 50% chênh lệch giữa tiền sử dụng đất (TSDĐ) tính theo giá đất ở với TSDĐ tính theo giá đất nông nghiệp.

    Trên đây là nội dung tư vấn của Công ty Luật Tiền Phong về vấn đề: Cách tính tiền sử dụng đất khi chuyển mục đích sử dụng đất từ đất vườn sang đất ở. Nếu còn chưa rõ hoặc gặp bất kỳ vướng mắc nào bạn vui lòng gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến hoặc liên hệ qua Email để được chúng tôi giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

    Comments

    comments

    Thẻ bài viết: