Cấp Giấy chứng nhận đăng ký hợp đồng chuyển giao công nghệ

Cấp Giấy chứng nhận đăng ký hợp đồng chuyển giao công nghệ

Luật Tiền Phong – Thủ tục chuyển giao công nghệ có phải chỉ là việc thực hiện hợp đồng chuyển giao giữa các bên hay không? Hay còn cần phải có thủ tục ghi nhận gì nữa về việc chuyển giao này?
Bài viết sau của Luật Tiền Phong, chúng tôi xin thông tin đến quý bạn đọc về vấn đề này.

Cấp giấy chứng nhận đăng ký hợp đồng chuyển giao công nghệ
Cấp giấy chứng nhận đăng ký hợp đồng chuyển giao công nghệ

1.  Trình tự thực hiện thủ tục

– Tổ chức, cá nhân nộp hồ sơ và phí thẩm định đề nghị cấp Giấy chứng nhận đăng ký hợp đồng chuyển giao công nghệ.

– Sở Khoa học và Công nghệ Hà Nội tổ chức xem xét hồ sơ (Nếu tổ chức, cá nhân đáp ứng được các yêu cầu theo những quy định hiện hành, Sở Khoa học và Công nghệ cấp Giấy chứng nhận đăng ký hợp đồng chuyển giao công nghệ).

– Trong trường hợp không cấp Giấy chứng nhận đăng ký hợp đồng chuyển giao công nghệ, Sở Khoa

học và Công nghệ có văn bản trả lời và nêu rõ lý do.

2.  Hồ sơ đề nghị cấp Giấy chứng nhận đăng ký hợp đồng chuyển giao công nghệ

Thành phần hồ sơ bao gồm:

–  Đơn đề nghị đăng ký hợp đồng chuyển giao công nghệ (theo mẫu);

– Bản gốc hoặc bản sao có công chứng hợp đồng chuyển giao công nghệ bằng tiếng Việt và tiếng nước ngoài; Hợp đồng phải được các bên ký kết, đóng dấu và có chữ ký tắt của các bên, đóng dấu giáp lai vào các trang của hợp đồng và phụ lục nếu một trong các bên tham gia hợp đồng là tổ chức;

– Văn bản về tư cách pháp lý của các bên tham gia hợp đồng: bản sao Giấy chứng nhận đầu tư hoặc Đăng ký kinh doanh hoặc Giấy phép phù hợp ngành nghề được hoạt động;

– Giấy xác nhận tư cách pháp lý của người đại diện các bên, ký tên trong hợp đồng;

– Văn bản chấp thuận của cơ quan có thẩm quyền quyết định đầu tư đối với hợp đồng chuyển giao công nghệ (nếu có sử dụng vốn nhà nước);

– Giấy uỷ quyền (trong trường hợp uỷ quyền cho bên thứ ba thực hiện thủ tục đăng ký hợp đồng chuyển giao công nghệ). 

Số lượng hồ sơ:  03 bộ hồ sơ, trong đó có ít nhất 01 bộ hồ sơ gốc.

3.  Thời hạn giải quyết và lệ phí thực hiện

–  Thời hạn giải quyết theo quy định pháp luật là: 15 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ.

– Lệ phí thực hiện thủ tục:

Phí thẩm định hợp đồng chuyển giao công nghệ được tính theo tỷ lệ bằng 0,1% (một phần nghìn) tổng giá trị của Hợp đồng chuyển giao công nghệ nhưng tối đa không quá 10 triệu đồng và tối thiểu không dưới 03 triệu đồng (Điều 4 Thông tư số 169/2016/TT-BTC quy định mức thu, chế độ thu, nộp, quản lý và sử dụng phí thẩm định hợp đồng chuyển giao công nghệ).

Luật Tiền Phong tư vấn pháp luật và cung cấp các dịch vụ hỗ trợ pháp lý. Mọi thắc mắc cần được tư vấn và nhu cầu hỗ trợ thủ tục, vui lòng liên hệ với chúng tôi qua tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 1900 6289 hoặc hòm thư: contact@luattienphong.vn .

Trân trọng!

Gửi một bình luận