Tư vấn về thủ tục chấm dứt việc nuôi con nuôi

Tư vấn về thủ tục chấm dứt việc nuôi con nuôi

(Luật Tiền Phong) – Xin con nuôi là xác lập quan hệ cha mẹ và con nuôi thì thực hiện tại UBND cấp xã (đối với con nuôi trong nước), nhưng chấm dứt việc nuôi con nuôi có thực hiện tại UBND cấp xã không? thủ tục thực hiện như thế nào là câu hỏi được nhiều người quan tâm, nhất là trong trường hợp con nuôi không hiếu thuận mà có hành vi ngược đãi, coi thường cha mẹ nuôi lúc về già.

Luật Tiền Phong biên tập bài tư vấn như sau để các bạn tham khảo thủ tục chấm dứt việc nuôi con nuôi theo quy định mới nhất như sau:

Tư vấn về thủ tục chấm dứt việc nuôi con nuôi
Tư vấn về thủ tục chấm dứt việc nuôi con nuôi

1. Các trường hợp chấm dứt việc nuôi con nuôi theo quy định 

(1) Theo thoả thuận: khi con nuôi trưởng thành, đủ 18 tuổi, có năng lực hành vi dân sự đầy đủ thì có quyền cùng cha mẹ nuôi tự nguyện chấm dứt việc nuôi con nuôi;

(2) Con nuôi bị kết án về một trong các tội cố ý xâm phạm tính mạng, sức khỏe, nhân phẩm, danh dự của cha mẹ nuôi; ngược đãi, hành hạ cha mẹ nuôi hoặc con nuôi có hành vi phá tán tài sản của cha mẹ nuôi;

(3) Cha mẹ nuôi bị kết án về một trong các tội cố ý xâm phạm tính mạng, sức khỏe, nhân phẩm, danh dự của con nuôi; ngược đãi, hành hạ con nuôi;

(4) Quan hệ cha mẹ con nuôi vi phạm điều cấm quy định tại Điều 13 của Luật nuôi con nuôi;

– Lợi dụng việc nuôi con nuôi để trục lợi, bóc lột sức lao động, xâm hại tình dục; bắt cóc, mua bán trẻ em.
– Giả mạo giấy tờ để giải quyết việc nuôi con nuôi.
– Phân biệt đối xử giữa con đẻ và con nuôi.
– Lợi dụng việc cho con nuôi để vi phạm pháp luật về dân số.
– Lợi dụng việc làm con nuôi của thương binh, người có công với cách mạng, người thuộc dân tộc thiểu số để hưởng chế độ, chính sách ưu đãi của Nhà nước.
– Ông, bà nhận cháu làm con nuôi hoặc anh, chị, em nhận nhau làm con nuôi.
– Lợi dụng việc nuôi con nuôi để vi phạm pháp luật, phong tục tập quán, đạo đức, truyền thống văn hóa tốt đẹp của dân tộc”. 

2. Các trưởng hợp chấm dứt việc nuôi con nuôi  theo yêu cầu của tổ chức, cá nhân:

Những người sau đây có quyền yêu cầu chấm dứt việc nuôi con nuôi:

– Cha mẹ nuôi;

– Con nuôi đã thành niên;

– Cha mẹ đẻ hoặc người giám hộ của con nuôi;

Các cơ quan, tổ chức sau đây có quyền yêu cầu chấm dứt việc nuôi con nuôi khi vi phạm điều cấm:

+ Cơ quan lao động, thương binh và xã hội;

+  Hội liên hiệp phụ nữ.

Khi yêu cầu chấm dứt việc nuôi con nuôi mà không dựa vào sự thoả thuận, tự nguyện của cha mẹ và con nuôi thì phải thực hiện tại toà án nơi con nuôi cư trú.

3. Hệ quả của việc chấm dứt nuôi con nuôi bao gồm:

–  Quyền, nghĩa vụ giữa cha mẹ nuôi và con nuôi chấm dứt kể từ ngày quyết định chấm dứt nuôi con nuôi của Tòa án có hiệu lực pháp luật;

– Trường hợp con nuôi là người chưa thành niên hoặc đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự, không có khả năng lao động thì Tòa án quyết định giao cho cha mẹ đẻ hoặc tổ chức, cá nhân khác chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục vì lợi ích tốt nhất của người đó ;

– Trường hợp con nuôi được giao cho cha mẹ đẻ thì các quyền, nghĩa vụ của cha mẹ đẻ đã chấm dứt trước đây sẽ được khôi phục ;

– Trường hợp con nuôi có tài sản riêng thì được nhận lại tài sản đó; nếu con nuôi có công lao đóng góp vào khối tài sản chung của cha mẹ nuôi thì được hưởng phần tài sản tương xứng với công lao đóng góp theo thỏa thuận với cha mẹ nuôi; nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu Tòa án giải quyết ;

 – Con nuôi có quyền lấy lại họ, tên của mình như trước khi được cho làm con nuôi.

Luật Tiền Phong là đơn vị tư vấn pháp luật đã hỗ trợ cho nhiều cha mẹ tìm được con nuôi để chăm sóc nuôi dưỡng, nương tựa khi về già, chúng tôi cũng tư vấn và hỗ trợ về tâm lý cho nhiều cặp cha mẹ con nuôi khi cơm không lành, canh không ngon. Hầu hết các trường hợp luật sư của Luật Tiền Phong tư vấn thì hai phía cha mẹ và con nuôi đạt được sự thông cảm, con nuôi tiếp tục chăm sóc, phụng dưỡng, đền ơn cha mẹ của mình. Một số trường hợp mâu thuẫn và phức tạp, liên quan đến tài sản, chúng tôi đã hỗ trợ các bên chấm dứt quan hệ cha mẹ con nuôi theo quy định của pháp luật tại toà án có thẩm quyền.

 
================
BAN TƯ VẤN PHÁP LUẬT – LUẬT TIỀN PHONG
Hotline: 1900 6289
Hotmail: contact@luattienphong.vn
Địa chỉ: Tầng 25B1, toà nhà Bình Vượng, số 200, Quang Trung, Hà Đông, Hà Nội

Viết một bình luận