Có được nhận chuyển quyền đất nông nghiệp ở khác xã không?

Có được nhận chuyển quyền đất nông nghiệp ở khác xã không?

(Luật Tiền Phong) – Hiện nay các giao dịch chuyển quyền sử dụng đất nông nghiệp diễn ra rất phổ biến, tuy nhiên việc chuyển quyền sử dụng đất nông nghiệp theo quy định pháp luật đất đai hiện hành có điều kiện gì khác so với chuyển quyền sử dụng đất đất ở, đất sản xuất kinh doanh,…hay không? Có được nhận chuyển quyền sử dụng đất nông nghiệp ở khác xã hay không? Luật Tiền Phong xin biên tập thành bài tư vấn thông qua tình huống pháp lý sau đây.

Có được nhận chuyển quyền đất nông nghiệp ở khác xã không?
Có được nhận chuyển quyền đất nông nghiệp ở khác xã không?

KHÁCH HÀNG HỎI:

Tôi mua 2 sào ruộng của ông A tại xã bên cạnh, khi làm thủ tục sang tên thì chúng tôi bị cán bộ tại Văn phòng đăng ký đất đai từ chối tiếp nhận hồ sơ với lý do đất nông nghiệp chỉ được chuyển nhượng cho các chủ thể ở trong xã. Vậy tôi muốn hỏi cán bộ trả lời tôi như vậy là đúng hay sai?

Tôi xin cảm ơn.

LUẬT TIỀN PHONG TRẢ LỜI:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi tư vấn đến Bộ phận tư vấn Công ty Luật Tiền Phong. Về vấn đề của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau.

Theo quy định tại Điều 179 Luật Đất đai 2013 về quyền và nghĩa vụ của hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất thì hộ gia đình, cá nhân có quyền thực hiện giao dịch chuyển quyền sử dụng đất (trong đó có bao gồm đất nông nghiệp) mà không bị giới hạn phạm vi trong xã, trừ hai trường hợp dưới đây:

1.  Chuyển đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp

Điều 190 Luật Đất đai 2013 có quy định về điều kiện khi thực hiện giao dịch chuyển đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp thì hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất nông nghiệp chỉ được chuyển đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp trong cùng xã, phường, thị trấn cho hộ gia đình, cá nhân khác. Do vậy, nếu là giao dịch chuyển quyền sử dụng đất nông nghiệp thì chỉ được chuyển đổi giữa các hộ gia đình, cá nhân trong cùng một xã.

2. Chuyển nhượng, tặng cho quyền sử dụng đất trồng lúa

Khoản 3 Điều 191 Luật Đất đai 2013 quy định “Hộ gia đình, cá nhân không trực tiếp sản xuất nông nghiệp không được nhận chuyển nhượng, nhận tặng cho quyền sử dụng đất trồng lúa”

Về việc xác định như thế nào là hộ gia đình, cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp được hướng dẫn tại Khoản 2, 3 Điều 3 Thông tư 33/2017/TT-BTNMT, cụ thể:

“2. Các căn cứ  để xác định cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp:

a) Đang sử dụng đất nông nghiệp do được Nhà nước giao, cho thuê, công nhận quyền sử dụng đất; do nhận chuyển đổi, chuyển nhượng, thừa kế, tặng cho, nhận góp vốn bằng quyền sử dụng đất; đang sử dụng đất nông nghiệp mà chưa được Nhà nước công nhận;

b) Không thuộc đối tượng được hưởng lương thường xuyên; đối tượng đã nghỉ hưu, nghỉ mất sức lao động, thôi việc được hưởng trợ cấp xã hội;

c) Có nguồn thu nhập thường xuyên từ sản xuất nông nghiệp trên diện tích đất đang sử dụng quy định tại Điểm a Khoản này, kể cả trường hợp không có thu nhập thường xuyên vì lý do thiên tai, thảm họa môi trường, hỏa hoạn, dịch bệnh;

d) Trường hợp giao đất nông nghiệp cho cá nhân theo quy định tại Điều 54 của Luật đất đai, đăng ký nhận chuyển nhượng, nhận tặng cho quyền sử dụng đất trồng lúa của cá nhân thì chỉ căn cứ quy định tại Điểm b Khoản này.

3. Căn cứ xác định hộ gia đình trực tiếp sản xuất nông nghiệp:

a) Đang sử dụng đất nông nghiệp do được Nhà nước giao, cho thuê, công nhận quyền sử dụng đất; do nhận chuyển đổi, chuyển nhượng, thừa kế, tặng cho, nhận góp vốn bằng quyền sử dụng đất; đang sử dụng đất nông nghiệp mà chưa được Nhà nước công nhận;

b) Có ít nhất một thành viên của hộ gia đình không thuộc đối tượng được hưởng lương thường xuyên; đối tượng đã nghỉ hưu, nghỉ mất sức lao động, thôi việc được hưởng trợ cấp xã hội;

c) Có nguồn thu nhập thường xuyên từ sản xuất nông nghiệp trên diện tích đất đang sử dụng quy định tại Điểm a Khoản này, kể cả trường hợp không có thu nhập thường xuyên vì lý do thiên tai, thảm họa môi trường, hỏa hoạn, dịch bệnh;

d) Trường hợp giao đất nông nghiệp cho hộ gia đình theo quy định tại Điều 54 của Luật đất đai, đăng ký nhận chuyển nhượng, nhận tặng cho quyền sử dụng đất trồng lúa của hộ gia đình thì chỉ căn cứ quy định tại Điểm b Khoản này”.

Trường hợp của bạn là nhận chuyển nhượng đất trồng lúa, do vậy bạn phải đáp ứng 3 điều kiện sau:

 

i) Đang sử dụng đất nông nghiệp do được Nhà nước giao, cho thuê, công nhận quyền sử dụng đất; do nhận chuyển đổi, chuyển nhượng, thừa kế, tặng cho, nhận góp vốn bằng quyền sử dụng đất; đang sử dụng đất nông nghiệp mà chưa được Nhà nước công nhận

ii) Có nguồn thu nhập thường xuyên từ sản xuất nông nghiệp trên diện tích đất đang sử dụng

iii) Không thuộc đối tượng được hưởng lương thường xuyên; đối tượng đã nghỉ hưu, nghỉ mất sức lao động, thôi việc được hưởng trợ cấp xã hội

Như vậy, nếu bạn đáp ứng đầy đủ 3 điều kiện trên mà cán bộ Văn phòng đăng ký đất đai trả lời như vậy là sai, bạn có thể yêu cầu họ họ trả lời bằng văn bản để kiểm tra và có đơn kiến nghị nếu thấy nội dung trả lời không chính xác.

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Tiền Phong về câu hỏi của bạn. Nếu vẫn còn vướng mắc vui lòng liên hệ với chúng tôi qua tổng đài 1900 6289 để được giải đáp.

========================

CÔNG TY LUẬT TNHH TIỀN PHONG

Hotline: 1900 6289

Hotmail: contact@luattienphong.vn

Địa chỉ: Tòa nhà Bình Vượng, số 200 Quang Trung, Hà Đông, Hà Nội

 

 

 

 

Comments

comments