Diện tích tách thửa tối thiểu của Hà Nội là bao nhiêu

Diện tích tách thửa tối thiểu của Hà Nội là bao nhiêu

Luật Tiền Phong – Ngày 20/6/2014, UBND thành phố Hà Nội ban hành quyết định số 22/2014/QĐ-UBND quy định về kích thước, diện tích đất ở tối thiểu được phép tách thửa cho hộ gia đình, cá nhân trên địa bàn thành phố Hà Nội.

1. Tại sao phải quy định diện tích tách thửa tối thiểu

Nhằm hạn chế tình trạng nhà siêu mỏng, gây ảnh hưởng đến chất lượng cuộc sống của người dân, UBND thành phố Hà Nội đã ban hành quyết định, trong đó quy định chi tiết diện tích được phép tách thửa tối thiểu của các hộ gia đình, cá nhân trên địa bàn toàn thành phố.

Quy định về diện tích này nhằm tránh tình trạng nhà siêu mỏng, dễ sụt lún, gây ảnh hưởng đến người dân, cũng gây mất mỹ quan đô thị, phá hỏng quy hoạch kiến trúc của thành phố.

Quy định được dựa trên các quy định chung của pháp luật về diện tích tối thiểu, đồng thời căn cứ vào diện tích thực tế và quy hoạch chung của Thủ đô Hà Nội.

2. Điều kiện tách thửa là gì?

Điều kiện tách thửa
Điều kiện tách thửa

Trước khi muốn tách thửa, hộ gia đình, cá nhân tại địa bàn thành phố Hà Nội cần đảm bảo có đủ 4 điều kiện sau:

– Có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất;
– Đất không có tranh chấp;
– Đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án;
– Trong thời hạn sử dụng đất.
– Diện tích các mảnh đất sau khi tách thửa không được nhỏ hơn diện tích tối thiểu mà UBND thành phố Hà Nội đã quy định.

Tư vấn về điều kiện tách thửa, hồ sơ xin tách thửa liên hệ ngay 1900 6289.

Chúng tôi hỗ trợ và thực hiện thủ tục tách thửa nhanh chóng trên địa bàn thành phố Hà Nội, chỉ với 3 triệu đồng.

3. Diện tích tách thửa tối thiểu của Hà Nội là bao nhiêu?

Theo quyết định số 22/2014/QĐ-UBND của UBND thành phố Hà Nội thì diện tích tách thửa tối thiểu được phân chia theo từng khu vực như sau:

1. Các thửa đất được hình thành từ việc tách thửa phải đảm bảo đủ các điều kiện sau:

a) Có chiều rộng mặt tiền và chiều sâu so với chỉ giới xây dựng (đường giới hạn cho phép xây dựng công trình trên thửa đất) từ 3 mét trở lên;

b) Có diện tích không nhỏ hơn 30 m2 đối với khu vực các phường, thị trấn và không nhỏ hơn 50% mức tối thiểu của hạn mới giao đất ở mới quy định tại Điều 3 quy định này đối với các xã còn lại.

2. Đối với thửa đất thuộc khu dân cư nông thôn, khi chia tách thửa đất có hình thành đường giao thông sử dụng chung thì đường giao thông đó phải có mặt cắt ngang ³ 2mét và diện tích, kích thước thửa đất sử dụng riêng phải đảm bảo đủ các điều kiện tại khoản 1 Điều này.

Cụ thể, đối với các xã còn lại thì mức tối thiểu của hạn mức giao đất ở mới được tính là:

Diện tích tách thửa tối thiểu của Hà Nội
Diện tích tách thửa tối thiểu của Hà Nội

Bài tư vấn trên đây có thể chưa giải đáp được thắc mắc của nhiều khách hàng về thủ tục tách thửa.Như vậy, có thể thấy, UBND thành phố đã quy định rất chi tiết về cả diện tích cũng như kích thước, đường đi vào các thửa sau khi được tách.

Mọi chi tiết và trao đổi tư vấn, vui lòng điện thoại đến tổng đài tư vấn của chúng tôi 1900 6289;

Hoặc địa chỉ hòm thư contact@luattienphong.vn. Bạn sẽ được tư vấn viên của chúng tôi giải đáp tận tình trong thời gian sớm nhất.

Viết một bình luận