• Trang Chủ » Luật dân sự » Hủy bỏ quyết định tuyên bố một người là đã chết khi nào?
    29 Tháng Mười Hai, 2016
    Share Button

    Hủy bỏ quyết định tuyên bố một người là đã chết khi nào?

    Luật Tiền Phong – Pháp luật quy định về việc tuyên bố một người chết khi có những căn cứ theo quy định. Vậy trường hợp sau đó người đó trở về thì được giải quyết như thế nào?

    Hủy bỏ quyết định tuyên bố một người là đã chết khi nào?

    Hủy bỏ quyết định tuyên bố một người là đã chết khi nào?

    Hủy bỏ quyết định tuyên bố một người là đã chết khi nào?

    Khi một người bị tuyên bố là đã chết trở về hoặc có tin tức xác thực là người đó còn sống thì theo yêu cầu của người đó hoặc của người có quyền, lợi ích liên quan, Tòa án ra quyết định hủy bỏ quyết định tuyên bố người đó là đã chết.

    Thủ tục yêu cầu hủy bỏ quyết định tuyên bố một người là đã chết?

    + Đơn yêu cầu hủy bỏ quyết định tuyên bố một người là đã chết;

    + Tài liệu, chứng cứ để chứng minh người bị tuyên bố là đã chết trở về hoặc chứng minh xác thực là người đó còn sống.

    Trong thời hạn mười lăm ngày, kể từ ngày thụ lý đơn yêu cầu huỷ bỏ quyết định tuyên bố một người là đã chết, Toà án phải mở phiên họp xét đơn yêu cầu. Trong trường hợp chấp nhận đơn yêu cầu thì Toà án ra quyết định huỷ bỏ quyết định tuyên bố một người là đã chết; trong quyết định này, Toà án phải quyết định về hậu quả pháp lý của việc huỷ bỏ quyết định tuyên bố một người là đã chết theo quy định của Bộ luật dân sự.

    Hậu quả pháp lý của việc hủy bỏ quyết định tuyên bố một người là đã chết?

    Quan hệ nhân thân của người bị tuyên bố là đã chết được khôi phục khi Tòa án ra quyết định hủy bỏ quyết định tuyên bố người đó là đã chết, trừ trường hợp sau đây:

    + Vợ hoặc chồng của người bị tuyên bố là đã chết đã được Tòa án cho ly hôn theo quy định tại khoản 2 Điều 68 của Bộ luật dân sự (ly hôn trong trường hợp vợ/chồng mất tích) thì quyết định cho ly hôn vẫn có hiệu lực pháp luật;

    +  Vợ hoặc chồng của người bị tuyên bố là đã chết đã kết hôn với người khác thì việc kết hôn đó vẫn có hiệu lực pháp luật.

    +  Người bị tuyên bố là đã chết mà còn sống có quyền yêu cầu những người đã nhận tài sản thừa kế trả lại tài sản, giá trị tài sản hiện còn.

    Trường hợp người thừa kế của người bị tuyên bố là đã chết biết người này còn sống mà cố tình giấu giếm nhằm hưởng thừa kế thì người đó phải hoàn trả toàn bộ tài sản đã nhận, kể cả hoa lợi, lợi tức; nếu gây thiệt hại thì phải bồi thường.

    Luật Tiền Phong tư vấn pháp luật và cung cấp các dịch vụ hỗ trợ pháp lý. Mọi thông tin chi tiết vui lòng liên hệ với chúng tôi qua tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 1900 6289 để được hỗ trợ. Các luật sư của Luật Tiền Phong sẽ hỗ trợ khách hàng với tinh thần Tận tâm – Chuyên nghiệp!

    Bình luận

    bình luận

    Share Button

    Thẻ bài viết: