Người nước ngoài mua nhà ở tại Việt Nam như thế nào

Người nước ngoài mua nhà ở tại Việt Nam như thế nào

Luật Tiền Phong – chế định về sở hữu nhà ở tại Việt Nam hiện nay đối với người nước ngoài như thế nào? Cùng tìm hiểu rõ qua bài viết sau đây của Luật Tiền Phong:

1. Người nước ngoài có được mua nhà tại Việt Nam không?

Theo quy định hiện nay của Luật Nhà ở 2014 thì người nước ngoài là đối tượng được sở hữu nhà ở tại Việt Nam, gồm có:

– Tổ chức, hộ gia đình, cá nhân trong nước;

– Người Việt Nam định cư ở nước ngoài;

– Tổ chức, cá nhân nước ngoài quy định.

Người nước ngoài mua nhà ở tại Việt Nam như thế nào?
Người nước ngoài mua nhà ở tại Việt Nam như thế nào?

2. Điều kiện người nước ngoài được mua nhà tại Việt Nam

Kể từ ngày 1/7/2015 khi Luật Nhà ở 2014 có hiệu lực, điều kiện để người nước ngoài mua nhà ở tại Việt Nam đã giảm bớt rất nhiều, bớt các thủ tục hành chính khi phải xác định thời gian cư trú, đối tượng người nước ngoài,…

Hiện tại, người nước ngoài chỉ cần:

– Đã đáp ứng điều kiện nhập cảnh hợp pháp vào Việt Nam;
– Không thuộc các trường hợp được hưởng ưu đãi ngoại giao, lãnh sự.

Đáp ứng được 2 điều kiện trên thì người nước ngoài đã đủ điều kiện để được sở hữu nhà ở tại Việt Nam.

Điều kiện để người nước ngoài mua nhà ở tại Việt Nam
Điều kiện để người nước ngoài mua nhà ở tại Việt Nam

3. Hình thức sở hữu và loại nhà được sở hữu

Người nước ngoài chỉ được sở hữu nhà ở thương mại, nhà ở riêng lẻ trong các dự án đầu tư xây dựng, dưới các hình thức: Mua, thuê mua, nhận tặng cho, nhận thừa kế. Hơn nữa, cũng phải đảm bảo không được sở hữu quá 30% số lượng căn hộ trong một tòa nhà chung cư; nếu là nhà ở riêng lẻ bao gồm nhà biệt thự, nhà ở liền kề thì trên một khu vực có số dân tương đương một đơn vị hành chính cấp phường chỉ được mua, thuê mua, nhận tặng cho, nhận thừa kế và sở hữu không quá hai trăm năm mươi căn nhà.

(Điều 161 Luật Nhà ở 2014)

4. Thời hạn sở hữu nhà ở tại Việt Nam

Điều 161 Luật Nhà ở cũng quy định thì thời hạn để người nước ngoài sở hữu nhà ở tại Việt Nam theo thỏa thuận trong các giao dịch hợp đồng mua bán, thuê mua, tặng cho nhận thừa kế nhà ở nhưng tối đa không quá 50 năm, kể từ ngày được cấp Giấy chứng nhận.Thời hạn sở hữu nhà có thể được gia hạn thêm nếu có đơn xin yêu cầu gia hạn và được chấp thuận của UBND cấp tỉnh.

Nhanh tay gọi điện đến 1900 6289 để được tư vấn và hướng dẫn về điều kiện, thủ tục để người nước ngoài được sở hữu nhà ở tại Việt Nam.

Luật Tiền Phong còn cung cấp dịch vụ xin cấp sổ đỏ đối với nhà ở thuộc sở hữu của người nước ngoài nhanh chóng, thuận tiện chỉ với 3 triệu đồng.

Gửi câu hỏi và thắc mắc tới hòm thư của chúng tôi contact@luattienphong.vn để bạn sớm nhận được giải đáp cho thắc mắc của mình.

Comments

comments

Viết một bình luận