• Trang Chủ » Hôn nhân gia đình » Nhận nuôi con có cần sự đồng ý của chồng không?
    8 Tháng Một, 2017
    Share Button

    Luật Tiền Phong – Nếu trong thời kỳ hôn nhân mà vợ/hoặc chồng muốn nhận con nuôi thì có cần sự đồng ý của người kia hay không?

    Chúng tôi xin được giải đáp thông qua tình huống sau.

    Khách hàng hỏi:

    Hiện tại, tôi muốn nhận một cháu gái (là con của em gái tôi) làm con nuôi thì tôi cần những điều kiện gì? Tôi có cần sự đồng ý của chồng tôi để được nhận cháu làm con nuôi không? Hay mình tôi nhận là được?

    Luật Tiền Phong trả lời:

    Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tư vấn đến bộ phận tư vấn công ty Luật Tiền Phong. Về vấn đề bạn hỏi, chúng tôi xin được giải đáp như sau:

    Theo quy định của Luật Nuôi con nuôi 2010 thì:

    Thứ nhất, về điều kiện đối với người nhận nuôi:

    Đối với trường hợp cô, cậu, dì, chú, bác ruột nhận cháu làm con nuôi cần đáp ứng các điều kiện sau:

    + Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ;

    + Có tư cách đạo đức tốt.

    + Hơn con nuôi từ 20 tuổi trở lên;

    + Có điều kiện về sức khỏe, kinh tế, chỗ ở bảo đảm việc chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con nuôi;

    –  Những người sau đây không được nhận con nuôi:

    Nhận nuôi con có cần sự đồng ý của chồng không?

    Nhận nuôi con có cần sự đồng ý của chồng không?

    + Đang bị hạn chế một số quyền của cha, mẹ đối với con chưa thành niên;

    + Đang chấp hành quyết định xử lý hành chính tại cơ sở giáo dục, cơ sở chữa bệnh;

    + Đang chấp hành hình phạt tù;

    + Chưa được xóa án tích về một trong các tội cố ý xâm phạm tính mạng, sức khỏe, nhân phẩm, danh dự của người khác; ngược đãi hoặc hành hạ ông bà, cha mẹ, vợ chồng, con, cháu, người có công nuôi dưỡng mình; dụ dỗ, ép buộc hoặc chứa chấp người chưa thanh niên vi phạm pháp luật; mua bán, đánh tráo, chiếm đoạt trẻ em.

    Thứ hai, điều kiện đối với người được nhận nuôi

    Căn cứ quy định tại Điều 8 Luật Nuôi con nuôi 2010:

    Người được nhận làm con nuôi là:

    –   Trẻ em dưới 16 tuổi

    –   Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    +  Được cha dượng, mẹ kế nhận làm con nuôi;

    +  Được cô, cậu, dì, chú, bác ruột nhận làm con nuôi.

    Pháp luật quy định: “Một người chỉ được làm con nuôi của một người độc thân hoặc của cả hai người là vợ chồng”.

    Như vậy, bạn cần phải có sự đồng ý của chồng mình thì mới có thể nhận con nuôi. 

    Luật Tiền Phong tư vấn pháp luật và cung cấp các dịch vụ pháp lý. Liên hệ với chúng tôi qua tổng đài 1900 6289 để được hỗ trợ.

    Trân trọng!

    Comments

    comments

    Thẻ bài viết: