Những trường hợp nào phải xin giấy phép an toàn vệ sinh thực phẩm?

Những trường hợp nào phải xin giấy phép an toàn vệ sinh thực phẩm?

Luật Tiền PhongTheo quy định của pháp luật hiện hành thì không phải mọi cơ sở sản xuất, kinh doanh thực phẩm đều phải xin giấy phép an toàn vệ sinh thực phẩm. Vậy những trường hợp nào sẽ thuộc đối tượng phải xin cấp Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm? Trong phạm vi bài biết này, chúng tôi sẽ trao đổi về những quy định cụ thể về các trường hợp nêu trên.

Có thể bạn quan tâm:

Cấp Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm đối với cơ sở sản xuất

Những trường hợp nào phải xin giấy phép an toàn vệ sinh thực phẩm?
Những trường hợp nào phải xin giấy phép an toàn vệ sinh thực phẩm?

1. Các trường hợp không phải xin Giấy phép cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm

Theo quy định tại khoản 1 Điều 12 Nghị định số 38/2012/NĐ-CP quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật an toàn thực phẩm năm 2010 thì việc cấp giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm được thực hiện đối với các cơ sở sản xuất, kinh doanh, trừ các trường hợp sau:

  • – Sản xuất ban đầu nhỏ lẻ;
  • – Kinh doanh thực phẩm nhỏ lẻ;
  • – Bán hàng rong;
  • – Kinh doanh thực phẩm bao gói sẵn không yêu cầu điều kiện bảo quản đặc biệt theo quy định pháp luật.

Cụ thể hơn, tại Điều 9 Thông tư số 26/2012/TT-BYT ngày 30/11/2012, với các cơ sở sản xuất, kinh doanh thực phẩm chức năng, thực phẩm tăng cường vi chất dinh dưỡng, phụ gia thực phẩm, chất hỗ trợ chế biến, nước khoáng thiên nhiên, nước uống đóng chai và bao bì, dụng cụ tiếp xúc trực tiếp với thực phẩm thuộc phạm vi quản lý của Bộ Y tế thì các cơ sở không phải cấp Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm bao gồm:

  • – Cơ sở sản xuất thực phẩm chức năng ban đầu nhỏ lẻ;
  • – Cơ sở kinh doanh nhỏ lẻ không có yêu cầu bảo quản sản phẩm đặc biệt;
  • – Cơ sở bán hàng rong;
  • – Cơ sở kinh doanh bao gói sẵn không yêu cầu điều kiện bảo quản đặc biệt;
  • – Cơ sở kinh doanh bao bì, dụng cụ tiếp xúc trực tiếp với thực phẩm.

2. Các trường hợp phải xin cấp Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm

Các cơ sở sản xuất, kinh doanh thực phẩm không thuộc các đối tượng nêu trên thì sẽ phải xin cấp Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm (Có thể tham khảo thêm bài viết về xin cấp Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm tại đây).

 

Sử dụng dịch vụ xin cấp Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm của Luật Tiền Phong, chúng tôi sẽ giải đáp cho Quý khách hàng những khúc mắc nêu trên. Để nhận được sự tư vấn và hỗ trợ dịch vụ xin cấp Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm từ Luật Tiền Phong, vui lòng liên hệ Hotline 1900 6289.

Gửi một bình luận