Phải làm sao khi diện tích đất thực tế lớn hơn trên sổ đỏ

Phải làm sao khi diện tích đất thực tế lớn hơn trên sổ đỏ

Luật Tiền Phong –  Trong thực tế có rất nhiều trường hợp khi đo đạc lại mới phát hiện có sự chênh lệch giữa diện tích thật và diện tích được ghi nhận trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Sở dĩ có sự sai lệch này là do việc đo đạc trước kia thường bằng dây và đo vẽ thủ công. Vậy trong trường hợp này, người sử dụng đất phải làm gì? Luật Tiền Phong sẽ giúp các bạn giải đáp thắc mắc qua bài viết sau.


Phải làm sao khi diện tích đất thực tế lớn hơn trên sổ đỏPhải làm sao khi diện tích đất thực tế lớn hơn trên sổ đỏ

1. Trường hợp ranh giới thửa đất đang sử dụng không thay đổi, không có tranh chấp với những người sử dụng liền kề

Theo quy định tại Khoản 5 Điều 100 Luật Đất đai 2013 thì:

Trường hợp có sự chênh lệch diện tích giữa số liệu đo đạc thực tế với số liệu ghi trên giấy tờ quy định tại Điều 100 của Luật này hoặc Giấy chứng nhận đã cấp mà ranh giới thửa đất đang sử dụng không thay đổi so với ranh giới thửa đất tại thời điểm có giấy tờ về quyền sử dụng đất, không có tranh chấp với những người sử dụng đất liền kề thì khi cấp hoặc cấp đổi Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất diện tích đất được xác định theo số liệu đo đạc thực tế.

Khi tiến hành thủ tục cấp hoặc cấp đổi Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, người sử dụng đất không phải nộp tiền sử dụng đất đối với phần diện tích chênh lệch nhiều hơn nếu có.

2. Trường hợp ranh giới thửa đất có thay đổi

Trường hợp đo đạc lại mà ranh giới thửa đất có thay đổi so với ranh giới thửa đất tại thời điểm có giấy tờ về quyền sử dụng đất và diện tích đất đo đạc thực tế nhiều hơn diện tích ghi trên giấy tờ về quyền sử dụng đất thì phần diện tích chênh lệch nhiều hơn (nếu có) được xem xét cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định tại Điều 99 của Luật đất đai.

Như vậy, đối với cả hai trường hợp khi có sự chênh lệch về diện tích, người sử dụng đất đều được cấp hoặc cấp đổi theo số liệu đo đạc trên thực tế. Tuy nhiên nếu không có sự thay đổi về ranh giới, không ó tranh chấp với những người sử dụng liền kề xung quanh thì người sử dụng đất không phải nộp tiền sử dụng đất đối với phần chênh lên nhiều hơn, còn nếu có sự thay đổi về ranh giới so với thời điểm có giấy tờ về quyền sử dụng đất thì người sử dụng đất phải nộp tiền sử dụng đối với phần chênh lệch hơn đó.

Luật Tiền Phong chuyên cung cấp các thông tin pháp luật, tư vấn và hỗ trợ các dịch vụ pháp lý về đất đai, doanh nghiệp, hôn nhân gia đình…Hãy kết nối với chúng tôi theo tổng đài 1900 6289 để được giải đáp mọi thắc mắc của các bạn.

 

 

Gửi một bình luận