• Trang Chủ » Bài viết mới » Thủ tục công bố đủ điều kiện phân loại trang thiết bị y tế?
    20 Tháng Mười, 2016
    Share Button
    Câu hỏi:
    Chào luật sư, tôi có câu hỏi mong lurật sư giải đáp:
    Công ty tôi đã làm hồ sơ công bố đủ điều kiện phân loại trang thiết bị y tế. Tuy nhiên, đến nay chúng tôi vẫn chưa nhận được thông báo nào về việc công bố đủ điều kiện phân loại trang thiết bị y tế. Vậy sau bao lâu kể từ ngày gửi hồ sơ, công ty tôi sẽ nhận được kết quả, thủ tục công bố đủ điều kiện phân loại trang thiết bị y tế như thế nào?
    Luật sư tư vấn:
    Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi những thắc mắc của bạn đến chuyên mục tư vấn pháp luật của công ty Luật VinaBiz. Với những thông tin bạn cung cấp bộ phận tư vấn luật ý kiến tư vấn cho bạn như sau:
    Thủ tục công bố đủ điều kiện phân loại trang thiết bị y tế?
    Thủ tục công bố đủ điều kiện phân loại trang thiết bị y tế được quy định tại Điều 9 Nghị định 36/2016/NĐ – CP, theo đó:
    Thứ nhất, thủ tục công bố đủ điều kiện phân loại trang thiết bị y tế:
    – Bước 1: Trước khi thực hiện phân loại trang thiết bị y tế, tổ chức thực hiện việc phân loại trang thiết bị y tế gửi hồ sơ công bố đủ điều kiện phân loại trang thiết bị y tế.
    – Bước 2: Khi nhận hồ sơ đầy đủ, hợp lệ, Bộ Y tế cấp cho cơ sở thực hiện việc công bố Phiếu tiếp nhận hồ sơ công bố đủ điều kiện phân loại trang thiết bị y tế.
    – Bước 3: Trong thời hạn 03 ngày làm việc, kể từ ngày ghi trên Phiếu tiếp nhận hồ sơ, Bộ Y tế có trách nhiệm công khai trên cổng thông tin điện tử của Bộ Y tế các thông tin sau: Tên, địa chỉ, số điện thoại của cơ sở thực hiện phân loại trang thiết bị y tế và hồ sơ công bố đủ điều kiện phân loại trang thiết bị y tế.
    Thứ hai, trong quá trình hoạt động, tổ chức thực hiện việc phân loại trang thiết bị y tế phải thực hiện lại thủ tục công bố đủ điều kiện phân loại trang thiết bị y tế nếu có một trong các thay đổi liên quan đến hồ sơ công bố trước đó.
    Thứ ba, cách thức thực hiện: Qua đường bưu điện hoặc nộp trực tiếp tại Vụ Trang thiết bị và công trình Y tế hoặc nộp hồ sơ trực tuyến.
    Thứ tư, thời hạn giải quyết: Sau 03 ngày làm việc kể từ ngày ghi trên Phiếu tiếp nhận hồ sơ.
    Thứ năm, cơ quan thực hiện thủ tục hành chính: Vụ Trang thiết bị và công trình y tế.
    Như vậy, trong trường hợp của bạn, nếu đủ điều kiện theo quy định của pháp luật, trong 03 ngày làm việc, kể từ ngày ghi trên Phiếu tiếp nhận hồ sơ, Bộ Y tế sẽ công khai kết quả khai trên cổng thông tin điện tử của Bộ Y tế.
    Căn cứ pháp lý: Điều 9 Nghị định 36/2016/NĐ – CP về quản lý trang thiết bị y tế.
    Hy vọng rằng sự tư vấn của bộ phận tư vấn luật  sẽ giúp bạn lựa chọn phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của mình. Vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí1900.6210 để nhận được ý kiến tư vấn chính xác nhất!

    Comments

    comments

    Thẻ bài viết: