• Trang Chủ » Luật đất đai » Thừa kế quyền sử dụng đất khi chưa có sổ đỏ
    9 Tháng Mười Một, 2016
    Share Button

    Luật Tiền Phong – khi người sử dụng đất được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì quyền và nghĩa vụ của họ mới chính thức được xác lập tại các cơ quan Nhà nước có thẩm quyền.

    Đối với những trường hợp mà người sử dụng đất chưa kịp làm giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, vậy khi họ mất thì quyền sử dụng của họ có được truyền lại cho những người thừa kế hay không? Luật Tiền Phong sẽ giải đáp câu hỏi này qua bài tư vấn sau:

    1. Quyền của người sử dụng đất

    Luật Đất đai quy định việc thực hiện quyền của người sử dụng được xác lập như sau:

    Người sử dụng đất được thực hiện các quyền chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, tặng cho, thế chấp, góp vốn quyền sử dụng đất khi có Giấy chứng nhận. Đối với trường hợp chuyển đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp thì người sử dụng đất được thực hiện quyền sau khi có quyết định giao đất, cho thuê đất; trường hợp nhận thừa kế quyền sử dụng đất thì người sử dụng đất được thực hiện quyền khi có Giấy chứng nhận hoặc đủ điều kiện để cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất. 

    (khoản 1 Điều 168 Luật Đất đai)

    Như vậy, các quyền của người sử dụng đất được xác lập khi đã có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, đối với trường hợp thừa kế thì các quyền sử dụng và nghĩa vụ của họ cũng chỉ được xác lập khi được cấp sổ đỏ.

    Tổng đài 1900 6289 tư vấn và cung cấp dịch vụ khai nhận di sản thừa kế là quyền sử dụng đất; kê khai xin cấp sổ lần đầu với giá rẻ nhất.

    2. Khai nhận di sản thừa kế là đất chưa có sổ đỏ

    Việc thừa kế và khai nhận di sản thừa kế quyền sử dụng đất khi chưa có sổ đỏ được thực hiện tương tự như các trường hợp khai nhận quyền sử dụng đất thông thường.

    Tuy nhiên, việc khai nhận này đồng thời với việc khách hàng cần chứng minh được họ có đầy đủ điều kiện để được cấp sổ đỏ lần đầu.

    Khách hàng có thể tham khảo các bài viết liên quan của chúng tôi để biết được điều kiện và thủ tục khai nhận di sản thừa kế:

    – Điều kiện cấp sổ đỏ lần đầu;

    – Hồ sơ khai nhận di sản thừa kế là quyền sử dụng đất;

    Thủ tục khai nhận di sản thừa kế là quyền sử dụng đất;

    Khai nhận di sản thừa kế quyền sử dụng đất khi chưa có sổ đỏ

    Khai nhận di sản thừa kế quyền sử dụng đất khi chưa có sổ đỏ

    Thủ tục khai nhận di sản thừa kế đối với trường hợp chưa có sổ đỏ được thực hiện như sau:

    Bước 1: Lập biên bản họp gia đình

    Nếu như người để lại tài sản đã có di chúc thì lập biên bản dựa trên những nội dung mà người để lại tài sản đã nếu; trường hợp ngược lại do những người đồng thừa kế thỏa thuận.

    Biên bản họp gia đình có thể có sự xác nhận của những người làm chứng, đại diện phí UBND xã, phường.

    Bước 2: Chứng minh đất đã đủ điều kiện cấp sổ đỏ lần đầu

    Các căn cứ chứng minh đất có đủ điều kiện cấp sổ đỏ lần đầu đã được chúng tôi hướng dẫn ở 1 vài bài viết liên quan, quý khách hàng và độc giả có thể tham khảo.

    Bước 3: Nộp hồ sơ khai nhận và xin cấp sổ đỏ lần đầu

    Việc nộp hồ sơ khai nhận di sản thừa kế và xin cấp sổ đỏ lần đầu được thực hiện trong cùng thời điểm, như vậy, các cơ quan có thẩm quyền có thể xem xét và cấp sổ đỏ cho người được hưởng di sản.

    Mọi thắc mắc về thủ tục khai nhận di sản thừa kế, xin cấp sổ đỏ lần đầu vui lòng điện thoại đến 1900 6289 hoặc gửi câu hỏi đến hòm thư contact@luattienphong.vn

    Liên hệ sớm với chúng tôi để được hỗ trợ thực hiện thủ tục một cách nhanh chóng.

    Comments

    comments