• Trang Chủ » Luật đất đai » Thuế TNCN mua bán nhà đất là bao nhiêu?
    1 Tháng Mười Một, 2016
    Share Button

    Luật Tiền Phong – Thuế Thu nhập cá nhân (TNCN) khi một người phát sinh khoản thu nhập. Đối với trường hợp chuyển nhượng bất động sản thì cá nhân sẽ phải nộp thuế TNCN khi thực hiện việc bán bất động sản cho người khác.

    1. Đối tượng phải đóng thuế TNCN

    Luật Thuế TNCN 2007, sửa đổi, bổ sung năm 2012 có quy định các khoản thu nhập từ bất động sản sau sẽ phải nộp thuế TNCN:

    a) Thu nhập từ chuyển nhượng quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất;
    b) Thu nhập từ chuyển nhượng quyền sở hữu hoặc sử dụng nhà ở;
    c) Thu nhập từ chuyển nhượng quyền thuê đất, quyền thuê mặt nước;
    d) Các khoản thu nhập khác nhận được từ chuyển nhượng bất động sản dưới mọi hình thức.
    (Khoản 5 Điều 3 Luật Thuế TNCN)

    2. Thuế suất

    Luật Thuế TNCN cũng quy định thuế TNCN áp dụng trong trường hợp chuyển nhượng bất động sản được tính như sau:

    Thuế TNCN = Thu nhập chịu thuế x Thuế suất

    Trong đó:
    + Thu nhập chịu thuế từ chuyển nhượng bất động sản được xác định là giá chuyển nhượng từng lần.

    Tuy nhiên, hiện nay có rất nhiều trường hợp hợp đồng chuyển nhượng bất động sản của các bên có giá trị thấp hơn rất nhiều giá trị thực tế mà các bên giao dịch, do đó, các cơ quan thuế sẽ thường áp dụng cách tính thu nhập chịu thuế như sau:

    – Nếu giá trị bất động sản trong hợp đồng chuyển nhượng lớn hơn giá trị mà Nhà nước quy định, thì thu nhập chịu thuế được áp dụng theo hợp đồng;
    – Nếu giá trị bất động sản chuyển nhượng thấp hơn giá trị mà Nhà nước quy định, thì thu nhập chịu thuế được áp dụng bảng giá đất theo quy định của Nhà nước.

    + Thuế suất thuế TNCN: 2%

    Thuế TNCN mua bán nhà đất là bao nhiêu

    Thuế TNCN mua bán nhà đất là bao nhiêu?

    3. Những trường hợp được miễn thuế

    Đóng thuế TNCN nhằm đảm bảo cho Nhà nước luôn có một khoản thu nhất định, phục vụ cho các hoạt động phát triển kinh tế, an sinh giáo dục. Pháp luật cũng đã quy định việc chuyển nhượng bất động sản phát sinh thu nhập đều phải đóng thuế TNCN, trừ một số trường hợp sau:

    – Thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản giữa vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau.

    – Thu nhập từ nhận thừa kế, quà tặng là bất động sản giữa vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau.

    – Thu nhập từ chuyển nhượng nhà ở, quyền sử dụng đất ở và tài sản gắn liền với đất ở của cá nhân trong trường hợp cá nhân chỉ có một nhà ở, đất ở duy nhất.

    Đây là những trường hợp duy nhất thực hiện việc chuyển nhượng bất động sản sẽ không phải đóng thuế TNCN.

    Bất kỳ thắc mắc trao đổi nào liên quan đến vấn đề chuyển nhượng, tặng cho, cầm cố thế chấp,… bất động sản, bạn hãy gọi điện đến tổng đài tư vấn 1900 6289 của chúng tôi; hoặc có thể gặp luật sư để được tư vấn trực tiếp tại địa chỉ: tầng 5M, số 200 Quang Trung, Hà Đông, Hà Nội.

    Đội ngũ luật sư và chuyên viên của Luật Tiền Phong sẵn sàng phục vụ bạn mọi lúc mọi nơi.

    Comments

    comments

    Thẻ bài viết: