Tư vấn giải quyết quyền nuôi con khi ly hôn

Tư vấn giải quyết quyền nuôi con khi ly hôn

Luật Tiền Phong – Hiện nay, tình trạng các cặp vợ chồng ly hôn ngày càng tăng do nhiều nguyên nhân, áp lực trong cuộc sống. Vậy sau ly hôn con cái sẽ sống chung với ai? Con nếu còn nhỏ thì ai sẽ được quyền nuôi dưỡng? Pháp luật quy định về vấn đề này như thế nào? Đây là điều mà tất cả các bên đều rất quan tâm khi ly hôn.

1. Ai sẽ là người nuôi con sau ly hôn?

Sau khi ly hôn, cha mẹ vẫn có quyền và nghĩa vụ phải trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình.

Theo quy định, vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con. Trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết giao con cho một bên trực tiếp nuôi dưỡng căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con.

Nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.

Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con.

Tư vấn giải quyết giành quyền nuôi con khi ly hôn
Tư vấn giải quyết giành quyền nuôi con khi ly hôn

2. Quyền và nghĩa vụ của cha, mẹ đối với con sau ly hôn

• Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có các quyền và nghĩa vụ sau:

Tôn trọng quyền của con được sống chung với người trực tiếp nuôi con cấp dưỡng cho con.

Có quyền thăm nom con mà không ai được cản trở.

Trường hợp cha, mẹ không trực tiếp nuôi con lạm dụng việc thăm nom để cản trở hoặc gây ảnh hưởng xấu đến việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con thì người trực tiếp nuôi con có quyền yêu cầu Tòa án hạn chế quyền thăm con của người đó.

• Cha, mẹ trực tiếp nuôi con có quyền và nghĩa vụ sau:

Cha, mẹ trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ nuôi dưỡng, chăm sóc, tạo điều kiện tốt nhất cho sự phát triển của con.

Đồng thời, cha, mẹ trực tiếp nuôi con có quyền yêu cầu người không trực tiếp nuôi con thực hiện các nghĩa vụ cấp dưỡng, thăm nom…; yêu cầu người không trực tiếp nuôi con cùng các thành viên gia đình tôn trọng quyền được nuôi con của mình.

Người trực tiếp nuôi con cùng các thành viên gia đình không được cản trở người không trực tiếp nuôi con trong việc thăm nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con.

Giành quyền nuôi con khi ly hôn
Giành quyền nuôi con khi ly hôn

3. Thay đổi người trực tiếp nuôi con sau ly hôn

Theo quy định tại Điều 84 Luật Hôn nhân và gia đình 2014, trong trường hợp có yêu cầu của cha, mẹ hoặc cá nhân, cơ quan , tổ chức như cơ quan quản lý nhà nước về gia đình; cơ quan quản lý nhà nước về trẻ em; Hội liên hiệp phụ nữ, Tòa án có thể quyết định việc thay đổi người trực tiếp nuôi con.

Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con khi có một trong các căn cứ sau đây:

  • Cha , mẹ có thỏa thuận về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phù hợp với lợi ích của con; lợi ích của con như việc học hành, chăm sóc về ăn uống, chỗ ở, vui chơi, giải trí…
  • Người trực tiếp nuôi con không còn đủ điều kiện trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con.

Như vậy, để giành lại quyền nuôi con, bên muốn được nuôi con có thể:

  • Thỏa thuận với vợ/chồng cũ về việc được trực tiếp nuôi con và chăm sóc con;
  • Tự mình yêu cầu Tòa án giải quyết việc thay đổi người trực tiếp nuôi con;
  • Đề nghị người thân thích, cơ quan quản lý nhà nước về gia đình, cơ quan quản lý nhà nước về trẻ em, Hội liên hiệp phụ nữ yêu cầu Tòa án quyết định thay đổi người trực tiếp nuôi con.

4. Dịch vụ của Luật Tiền Phong giải quyết giành quyền nuôi con khi ly hôn

Các dịch vụ mà chúng tôi cung cấp gồm:

• Tư vấn các vấn đề pháp lý liên quan đến ly hôn và quyền nuôi con của các bên khi ly hôn

• Hỗ trợ hoàn thiện hồ sơ ly hôn; nộp đơn xin ly hôn, chuẩn bị các tài liệu, chứng cứ kèm theo;

• Tư vấn về quyền và nghĩa vụ của cha mẹ không được quyền trực tiếp nuôi con;

• Tư vấn về quyền được thăm nom, chăm sóc con của vợ/chồng;

• Tư vấn và hỗ trợ khách hàng giành lại quyền nuôi con.

Luật Tiền Phong với đội ngũ luật sư giàu kiến thức pháp luật và kinh nghiệm thực tế qua các vụ ly hôn đã tiếp nhận giải quyết, thấu hiểu tâm lý của khách hàng, chúng tôi sẽ giúp bạn có thể đảm bảo tốt nhất quyền lợi được nuôi con sau ly hôn. Mọi thắc mắc hãy liên hệ ngay với chúng tôi theo tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 1900 6289 để được giải đáp.

Comments

comments

Viết một bình luận

error: Content is protected !!