• Trang Chủ » Hôn nhân gia đình » Thay đổi tên cho con do bị trùng với họ hàng
    8 Tháng Một, 2017
    Share Button

    Luật Tiền Phong – Quyền đối với họ, tên là một trong những quyền nhân thân của mỗi cá nhân. Vậy pháp luật quy định ra sao về vấn đề này?

    thay đổi tên cho con do bị trùng với họ hàng

    thay đổi tên cho con do bị trùng với họ hàng

    1.  Quyền thay đổi họ, tên

    Căn cứ quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 27 Bộ luật dân sự 2005:

    Bộ luật dân sự quy định về quyền thay đổi họ, tên của cá nhân như sau:

    “Cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi họ, tên trong các trường hợp sau đây:

    a) Theo yêu cầu của người có họ, tên mà việc sử dụng họ, tên đó gây nhầm lẫn, ảnh hưởng đến tình cảm gia đình, đến danh dự, quyền, lợi ích hợp pháp của người đó;”

    Như vậy, nếu tên của những người trong họ hàng trùng nhau mà gây ảnh hưởng hay nhầm lẫn thì có thể yêu cầu thay đổi họ, tên.

    2. Thủ tục thay đổi họ, tên

    Để làm thủ tục thay đổi họ, tên thì người làm thủ tục cần chuẩn bị hồ sơ gồm:

    – Tờ khai (theo mẫu quy định),

    – Xuất trình bản chính Giấy khai sinh của người cần thay đổi, cải chính hộ tịch;

    – Các giấy tờ liên quan để làm căn cứ cho việc thay đổi, cải chính hộ tịch.

    Trong thời hạn 03 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ giấy tờ theo quy định, nếu thấy việc thay đổi, cải chính hộ tịch là có cơ sở, phù hợp với quy định của pháp luật dân sự và pháp luật có liên quan, công chức tư pháp – hộ tịch ghi vào Sổ hộ tịch, cùng người yêu cầu đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch ký vào Sổ hộ tịch và báo cáo Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã cấp trích lục cho người yêu cầu.

    Trường hợp thay đổi, cải chính hộ tịch liên quan đến Giấy khai sinh, Giấy chứng nhận kết hôn thì công chức tư pháp – hộ tịch ghi nội dung thay đổi, cải chính hộ tịch vào Giấy khai sinh, Giấy chứng nhận kết hôn.

    Trường hợp cần phải xác minh thì thời hạn được kéo dài thêm không quá 03 ngày làm việc.

    Hy vọng rằng sự tư vấn của bộ phận tư vấn của Luât Tiền Phong sẽ hữu ích với đông đảo khách hàng. Mọi thông tin vui lòng liên hệ với chúng tôi qua Tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 1900 6289 để nhận được ý kiến tư vấn chính xác nhất!

    Comments

    comments

    Thẻ bài viết: