Mua bán nhà chung cư chưa có sổ đỏ như thế nào?

Mua bán nhà chung cư chưa có sổ đỏ như thế nào?

Luật Tiền Phong – nhà chung cư ở Việt Nam hiện nay đang mọc lên với một tốc độ hết sức nhanh chóng, các giao dịch về nhà chung cư cũng rất phát triển. Đối với trường hợp nhà chung cư chưa có sổ đỏ thì có được giao dịch hay không? Thực hiện thủ tục như thế nào thì đảm bảo tuân thủ các điều kiện của pháp luật? Đáp ứng nhu cầu này, Luật Tiền Phong xin tư vấn về trường hợp mua bán nhà chung cư chưa có sổ đỏ như sau:

Mua bán nhà chung cư chưa có sổ đỏ
Mua bán nhà chung cư chưa có sổ đỏ

1. Điều kiện mua bán nhà ở

Đối với nhà ở tham gia giao dịch mua bán, cần đảm bảo điều kiện sau:

– Có Giấy chứng nhận theo quy định của pháp luật, trừ một số trường hợp sau;
– Không thuộc diện đang có tranh chấp, khiếu nại, khiếu kiện về quyền sở hữu; đang trong thời hạn sở hữu nhà ở đối với trường hợp sở hữu nhà ở có thời hạn;
– Không bị kê biên để thi hành án hoặc không bị kê biên để chấp hành quyết định hành chính đã có hiệu lực pháp luật của cơ quan nhà nước có thẩm quyền;
– Không thuộc diện đã có quyết định thu hồi đất, có thông báo giải tỏa, phá dỡ nhà ở của cơ quan có thẩm quyền.

Tuy nhiên, đối với nhà chung cư, pháp luật cho phép các bên có thể chuyển nhượng khi chưa có giấy chứng nhận, đó là các trường hợp sau:

– Mua bán, thế chấp nhà ở hình thành trong tương lai;
– Tổ chức thực hiện tặng cho nhà tình nghĩa, nhà tình thương;
– Mua bán, thuê mua nhà ở thuộc sở hữu nhà nước; mua bán, thuê mua nhà ở xã hội, nhà ở để phục vụ tái định cư không thuộc sở hữu nhà nước; bán nhà ở quy định tại khoản 4 Điều 62 của Luật này;
– Cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ, ủy quyền quản lý nhà ở;
– Nhận thừa kế nhà ở;
– Chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở thương mại được xây dựng trong dự án đầu tư xây dựng nhà ở bao gồm cả trường hợp đã nhận bàn giao nhà ở từ chủ đầu tư nhưng chưa nộp hồ sơ đề nghị cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận đối với nhà ở đó.

Như vậy, quy định của Luật Nhà ở 2014 nêu trên đã khẳng định việc nhà chung cư chưa có sổ đỏ (thậm chí chưa có biên bản bàn giao nhà của chủ đầu tư) vẫn được thực hiện các quyền chuyển nhượng nhà ở.

Sang tên sổ đỏ nhà chung cư chỉ với 3 triệu đồng. Nhanh tay gọi nhanh đến số 1900 6289 để được tư vấn và hỗ trợ thủ tục bởi các luật sư và chuyên viên giàu kinh nghiệm.

2. Hồ sơ thực hiện thủ tục mua bán nhà chung cư

Đối với trường hợp chưa có sổ đỏ của nhà chung cư, khách hàng cần chuẩn bị bộ hồ sơ thực hiện thủ tục mua bán nhà như sau:

– Hợp đồng chuyển nhượng căn hộ (hợp đồng giữa người bán và chủ đầu tư);
– Hợp đồng chuyển nhượng có công chứng (giữa người bán và người mua);
– Văn bản xác nhận giao dịch chuyển nhượng của chủ đầu tư;
– CMND, sổ hộ khẩu, giấy chứng nhận kết hôn, giấy xác nhận tình trạng hôn nhân,…
– Các giấy tờ chứng minh thuộc đối tượng được miễn, giảm thuế (nếu có);
– Tờ khai thuế TNCN, lệ phí trước bạ;
– Giấy ủy quyền (nếu có).

3. Thẩm quyền và thời gian giải quyết

Thẩm quyền giải quyết: Văn phòng đăng ký đất đai.
Thời gian giải quyết: 15 – 20 ngày làm việc.

Mọi chi tiết về tư vấn pháp luật và yêu cầu dịch vụ, vui lòng gửi đến hòm thư contact@luattienphong.vn hoặc tổng đài trực tiếp 1900 6289.

Viết một bình luận