• Trụ sở chính: Tổ 10 Phường Phú La, Quận Hà Đông, Hà Nội
  • VPDG: Tòa nhà Bình Vượng, số 200 Quang Trung, quận Hà Đông, Hà Nội
  • Email:  Contact@luattienphong.vn / Liendt@luattienphong.vn

XIN MIỄN THUẾ THU NHẬP CÁ NHÂN KHI CHUYỂN NHƯỢNG BẤT ĐỘNG SẢN NHƯ THẾ NÀO?

Hiện nay, nhu cầu liên quan đến chuyển nhượng quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất (sau đây gọi chung là bất động sản) đang hết sức sôi động trên thị trường. Khi chuyển nhượng bất động sản, bên chuyển nhượng cần phải đóng thuế thu nhập cá nhân. Tuy nhiên, theo quy định, có một số trường hợp sẽ được miễn giảm thuế thu nhập cá nhân khi chuyển nhượng bất động sản.

(Luật Tiền Phong) – chuyên tư vấn trong lĩnh vực đất đai, với nhiều năm kinh nghiệm tư vấn về lĩnh vực này, Luật sư triển khai bài tư vấn về đối tượng, điều kiện được miễn giảm thuế thu nhập cá nhân và thủ tục để xin miễn giảm thuế thu nhập cá nhân khi chuyển nhượng bất động sản dưới đây:

                                        Luật Tiền Phong – Xin miễn thuế thu nhập cá nhân khi chuyển nhượng bất động sản như thế nào?

Bài viết của Luật sư được triển khai theo các mục sau:

       – Cơ sở pháp lý;

       – Đối tượng được miễn giảm thuế thu nhập cá nhân khi chuyển nhượng bất động sản;

       – Điều kiện để được miễn giảm thuế thu nhập cá nhân khi chuyển nhượng bất động sản;

       – Thủ tục để xin miễn giảm thuế thu nhập cá nhân khi chuyển nhượng bất động sản.

1.Cơ sở pháp lý:

      – Luật đất đai 2013;

      – Luật thuế thu nhập cá nhân ngày 21 tháng 11 năm 2007; Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật thuế thu nhập cá nhân ngày 22 tháng 11 năm 2012;

     – Nghị định 65/2013/NĐ – CP ngày 27 tháng 06 năm 2013 của Chính Phủ, quy định chi tiết một số điều của luật thuế thu nhập cá nhân và luật sửa đổi, bổ sung một số điều của luật thuế thu nhập cá nhân.

2 .Đối tượng được miễn thuế thu nhập cá nhân khi chuyển nhượng bất động sản:

        Theo quy định tại Điều 4, Luật thuế thu nhập cá nhân năm 2007, sửa đổi bổ sung năm 2012 thì những thu nhập liên quan đến nhà đất sau sẽ được miễn thuế thu nhập cá nhân khi chuyển nhượng bất động sản. Cụ thể:

       – Thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản giữa:

          + Vợ với chồng;

          + Cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; Cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi;

          + Cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể;

          + Ông nội, bà nội với cháu nội; ông bà ngoại với cháu ngoại;

          + Anh chị em ruột với nhau;

       – Thu nhập từ chuyển nhượng nhà ở, quyền sử dụng đất ở và tài sản gắn liền với đất ở của cá nhân trong trường hợp cá nhân chỉ có một nhà ở, đất ở duy nhất.

3. Điều kiện để được miễn giảm thuế thu nhập cá nhân khi chuyển nhượng bất động sản:

         Theo quy định của pháp luật, không phải thuộc đối tượng được miễn giảm thuế (nêu tại mục 2) đều được miễn thuế thu nhập cá nhân mà phải đáp ứng được các điều kiện nhất định. Cụ thể, trường hợp miễn thuế thu nhập cá nhân đối với thu nhập chuyển nhượng nhà ở, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất ở của cá nhân trong trường hợp cá nhân chỉ có một tài sản duy nhất thì phải đáp ứng đồng thời các điều kiện được quy định tại khoản 2, điều 4 Nghị định 65/2013/NĐ – CP như sau:

          – Tại thời điểm chuyển nhượng, cá nhân chỉ có quyền sở hữu, quyền sử dụng một nhà ở hoặc một thửa đất ở (bao gồm cả trường hợp có nhà ở hoặc công trình xây dựng gắn liền với thửa đất đó);

          – Thời gian cá nhân có quyền sở hữu, quyền sử dụng nhà ở, đất ở tính đến thời điểm chuyển nhượng tối thiểu là 183 ngày;

          – Nhà ở, quyền sử dụng đất ở được chuyển nhượng toàn bộ. Trường hợp cá nhân có quyền hoặc chung quyền sở hữu nhà, quyền sử dụng đất ở duy nhất nhưng chuyển nhượng một phần thì không được miễn thuế cho phần chuyển nhượng đó.

          Việc xác định quyền sở hữu, quyền sử dụng nhà ở, đất ở căn cứ vào giấy chứng nhận quyền sở hữu, quyền sử dụng nhà ở, đất ở. Cá nhân có nhà ở, đất ở chuyển nhượng có trách nhiệm kê khai và tự chịu trách nhiệm trước pháp luật về tính chính xác của việc kê khai. Trường hợp cơ quan có thẩm quyền phát hiện kê khai sai thì không được miễn thuế và bị xử lý theo quy định của pháp luật.

4. Thủ tục xin miễn giảm thuế thu nhập cá nhân khi chuyển nhượng bất động sản:

       – Chuẩn bị hồ sơ:

            + Tờ khai thuế thu nhập cá nhân;

            + Bản sao giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất;

            + Hợp đồng chuyển nhượng bất động sản;

        + Các giấy tờ làm căn cứ xác định thuộc đối tượng miễn thuế: Văn bản cam kết tài sản duy nhất; giấy tờ chứng minh quan hệ vợ/chồng, bố/mẹ – con,…

       – Nộp hồ sơ xin miễn giảm thuế thu nhập cá nhân:

         + Cách 1: Cá nhân nộp hồ sơ xin miễn giảm thuế nộp kèm với hồ sơ khai thuế đối với thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản tại bộ phận 1 cửa của chi cục thuế nơi có bất động sản chuyển nhượng.

         + Cách 2: Cá nhân nộp hồ sơ xin miễn giảm thuế kèm với hồ sơ đăng ký biến động đất đai tại bộ phận 1 cửa của Văn phòng đăng ký đất đai nơi có bất động sản.

       – Cơ quan có thẩm quyền xử lý hồ sơ và trả kết quả:

         + Cơ quan thuế có thẩm quyền tiếp nhận hồ sơ, xem xét tính hợp lệ của hồ sơ và trả thông báo thuế cho người nộp hồ sơ.

         + Nếu hồ sơ không hợp lệ, cơ quan thuế có thẩm quyền phải trả lời bằng văn bản.

 

Trên đây là tư vấn của Luật Tiền Phong về Quy định liên quan đến việc miễn thuế thu nhập cá nhân khi chuyển nhượng bất động sản. Để hiểu rõ hơn mọi băn khoăn, thắc mắc, vui lòng liên hệ với đội ngũ luật sư của chúng tôi để được hỗ trợ, giải đáp mọi vấn đề liên quan từ việc chuẩn bị hồ sơ đến khi hoàn thành thủ tục qua tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 091 616 2618/ 0976 714 386 để được giải đáp và hỗ trợ dịch vụ.

=============================

CÔNG TY LUẬT TNHH TIỀN PHONG

Hotline: 091 616 2618/ 0976 714 386

Hotmail: contact@luattienphong.vn

Địa chỉ: Tòa nhà Bình Vượng , số 200 Quang Trung, Hà Đông, Hà Nội

*   Lưu ý: Nội dung bài viết chỉ mang tính tham khảo. Tùy từng thời điểm, đối tượng và sự kiện khác nhau mà nội dung tư vấn trên có thể sẽ không còn phù hợp do pháp luật hoặc chính sách của nhà nước có sự thay đổi. Vui lòng liên hệ luật sư qua hotline 091 616 2618/ 0976 714 386 hoặc email contact@luattienphong.vn để được tư vấn.

 

Bình Luận

Vi phạm Luật Quảng cáo thực phẩm chức năng và xử phạt

Bảo vệ người tiêu dùng Luật sư Khúc Thị Quyên tư vấn

Tư vấn thủ tục ly hôn có yếu tố nước ngoài

Chính sách bồi thường khi nhà nước thu hồi đất

0916 16 26 18 0976 714 386
error: Content is protected !!