Điều kiện để mua đất trồng cây hàng năm

Điều kiện để mua đất trồng cây hàng năm

(Luật Tiền Phong) – Qua việc giải đáp thắc mắc của một khách hàng dưới đây, chúng tôi xin gửi tới quý khách hàng các quy định liên quan đến điều kiện để mua đất trồng cây hàng năm.

Điều kiện để mua đất trồng cây hàng năm
Điều kiện để mua đất trồng cây hàng năm

KHÁCH HÀNG HỎI:

Anh Dương Văn Q ở Ba Đình Hà Nội gửi câu hỏi tới Luật sư: Thưa luật sư chúng tôi được thừa kế một thửa đất ở Ba Vì, Hà Nội nên hai vợ chồng dự định mua thêm 1 mảnh đất trồng cây hàng năm để khi nghỉ hưu chuyển ra ngoại thành sinh sống, nhưng chúng tôi không có hộ khẩu ở Ba Vì thì có mua được không ạ?

LUẬT TIỀN PHONG TRẢ LỜI:

Theo quy định tại khoản 1 Điều 10 Luật Đất đai năm 2013 thì đất trồng cây hàng năm gồm: đất trồng lúa và đất trồng cây hàng năm khác.

Điều kiện để mua đất trồng cây hàng năm là gì?

Pháp luật hiện nay có quy định điều kiện hạn chế đối với việc chuyển nhượng đất trồng lúa tại khoản 3 Điều 191 là “Hộ gia đình, cá nhân không trực tiếp sản xuất nông nghiệp không được nhận chuyển nhượng, nhận tặng cho quyền sử dụng đất trồng lúa”.

Do vậy nếu không có hộ khẩu tại Ba Vì thì bạn vẫn có thể mua được đất trồng cây hàng năm là đất trồng lúa. Tuy nhiên, bạn phải đáp ứng điều kiện là có trực tiếp sản xuất đất nông nghiệp tại địa phương. Cụ thể là:

  • Đang sử dụng đất nông nghiệp do được nhà nước giao, cho thuê, công nhận quyền sử dụng đất, do nhận chuyển đổi, chuyển nhượng, thừa kế, tặng cho, nhận góp vốn bằng quyền sử dụng đất; đang sử dụng đất nông nghiệp mà chưa được Nhà nước công nhận;
  • Không thuộc đối tượng được hưởng lương thường xuyên; đối tượng đã nghỉ hưu, nghỉ mất sức lao động, thôi việc được hưởng trợ cấp xã hội;
  • Có nguồn thu nhập thường xuyên từ sản xuất nông nghiệp trên diện tích đất đang sử dụng, kể cả trường hợp không có thu nhập thường xuyên vì lý do thiên tai, thảm họa môi trường, hỏa hoạn, dịch bệnh.

Với trường hợp nhận chuyển nhượng thì cơ quan xác định việc trực tiếp sản xuất đất nông nghiệp tại địa phương là Văn phòng đăng ký đất đai, cán bộ phụ trách có trách nhiệm gửi văn bản đề nghị xác nhận đến Ủy ban nhân dân cấp xã nơi đăng ký hộ khẩu thường trú của hộ gia đình, cá nhân.

Trường hợp sản xuất khác nơi đăng ký thường trú thì Ủy ban nhân dân cấp xã nơi có đất có trách nhiệm gửi văn bản xác nhận cho Ủy ban nhân dân cấp xã nơi đăng ký hộ khẩu thường trú của hộ gia đình, cá nhân đó.

(Quy định này được hướng dẫn cụ thể tại Thông tư 33/2017/TT – BTNMT ngày 29/9/2017).

Với trường hợp bạn mua đất trồng cây hàng năm không phải là đất trồng lúa thì pháp luật hiện nay chưa có quy định hạn chế nên bạn được nhận chuyển nhượng như đất ở và không cần phải có hộ khẩu tại địa phương.

CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM:

>>> Mua đất nông nghiệp cần lưu ý về diện tích bị giới hạn

====================

BAN TƯ VẤN PHÁP LUẬT  – LUẬT TIỀN PHONG

Hotline: 091 616 2618/ 0976 714 386

Hotmail: contact@luattienphong.vn

Địa chỉ: Toà nhà Bình Vượng, số 200 Quang Trung, Hà Đông, Hà Nội

*Lưu ý: Nội dung bài viết chỉ mang tính tham khảo. Tùy từng thời điểm, đối tượng và sự kiện khác nhau mà nội dung tư vấn trên có thể sẽ không còn phù hợp do pháp luật hoặc chính sách của nhà nước có sự thay đổi. Vui lòng liên hệ luật sư qua hotline 091 616 2618/ 0976 714 386 hoặc email contact@luattienphong.vn để được tư vấn.

Comments

comments

HOTLINE: 0916 16 26 18

HOTLINE: 0976 714 386