Đất đang thế chấp ở ngân hàng có được chuyển nhượng không?

Đất đang thế chấp ở ngân hàng có được chuyển nhượng không?

Luật Tiền PhongViệc thế chấp tài sản là quyền sử dụng đất để vay vốn Ngân hàng hiện nay diễn ra rất phổ biến. Nhưng có lẽ nhiều người sử dụng đất vẫn còn có những thắc mắc về việc sử dụng, chuyển nhượng khi đang thực hiện việc thế chấp. Để giải đáp thắc mắc này, chúng tôi đã nhận được email yêu cầu tư vấn của khách hàng qua địa chỉ contact@luattienphong.vn, câu hỏi của khách hàng sẽ được giải đáp như sau:

KHÁCH HÀNG HỎI:

Tôi có một câu hỏi mong được luật sư giải đáp như sau:

Gia đình tôi đang quản lý, sử dụng một thửa đất rộng 2500 m2, đã có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đứng tên bố mẹ tôi. Năm 2012, bố mẹ tôi có thế chấp một phần thửa đất (khoảng 1000 m2) cho Ngân hàng để vay tiền.

Đến nay, bố mẹ tôi muốn bán phần đất còn lại (1500 m2) cho người khác để có tiền trả toàn bộ khoản vay từ trước, nhưng hợp đồng chuyển nhượng của bố mẹ tôi không được công chứng viên chấp nhận vì lý do đất còn đang thế chấp ngân hàng, không thể bán được.

Vậy, luật sư cho tôi hỏi đất đang thế chấp ở ngân hàng có được bán không? Phải làm thế nào trong trường hợp của bố mẹ tôi, phải có tiền để trả nợ xong nhưng lại không được bán đất?

CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM

>>> Phí sang tên sổ đỏ

>>> Thủ tục sang tên sổ đỏ

>>> Tư vấn mua bán nhà đất

>>> Dịch vụ sang tên sổ đỏ trọn gói

Đất đang thế chấp ở ngân hàng có được chuyển nhượng không

LUẬT TIỀN PHONG TRẢ LỜI:

Chào bạn, Bộ phận tư vấn pháp luật công ty Luật Tiền Phong xin giải đáp thắc mắc của bạn như sau:

1. Chuyển nhượng bất động sản khi đã thế chấp ngân hàng

Khoản 1 Điều 317 Bộ luật dân sự 2015 (BLDS) quy định: "Thế chấp tài sản là việc một bên (sau đây gọi là bên thế chấp) dùng tài sản thuộc sở hữu của mình để bảo đảm thực hiện nghĩa vụ và không giao tài sản cho bên kia (sau đây gọi là bên nhận thế chấp)."

Điều 320 BLDS quy định về nghĩa vụ của Bên thế chấp, trong đó có nghĩa vụ: "Không được bán, thay thế, trao đổi, tặng cho tài sản thế chấp, trừ trường hợp quy định tại khoản 4 và khoản 5 Điều 321 của Bộ luật này".

Trong đó, khoản 4, 5, Điều 321 BLDS quy định như sau:

4. Được bán, thay thế, trao đổi tài sản thế chấp, nếu tài sản đó là hàng hóa luân chuyển trong quá trình sản xuất, kinh doanh. Trong trường hợp này, quyền yêu cầu bên mua thanh toán tiền, số tiền thu được, tài sản hình thành từ số tiền thu được, tài sản được thay thế hoặc được trao đổi trở thành tài sản thế chấp.

Trường hợp tài sản thế chấp là kho hàng thì bên thế chấp được quyền thay thế hàng hóa trong kho, nhưng phải bảo đảm giá trị của hàng hóa trong kho đúng như thỏa thuận.

5. Được bán, trao đổi, tặng cho tài sản thế chấp không phải là hàng hóa luân chuyển trong quá trình sản xuất, kinh doanh, nếu được bên nhận thế chấp đồng ý hoặc theo quy định của luật.

Như vậy, khi gia đình bạn đang thế chấp quyền sử dụng đất cho Ngân hàng thì nếu không được sự đồng ý của Bên nhận thế chấp (Ngân hàng) thì bạn không thể thực hiện việc chuyển nhượng quyền sử dụng đất, mặc dù phần đất chuyển nhượng không bị thế chấp.

2. Giải pháp cho bạn

Đối với trường hợp của bạn, thông thường, nếu như chưa trả được khoản vay thì hầu hết các Ngân hàng đều không cho phép bên thế chấp quyền sử dụng đất được trả lại sổ đỏ để thực hiện các giao dịch chuyển nhượng, tặng cho được.

Để đảm bảo quyền lợi hợp pháp, Các bên sẽ lập Biên bản thỏa thuận (Bên thế chấp-gia đình bạn, Ngân hàng, Bên nhận chuyển nhượng), Bên nhận chuyển nhượng sẽ thanh toán tiền chuyển nhượng để gia đình bạn có nguồn trả nợ ngân hàng và giải chấp tài sản. Các bước thực hiện sẽ như sau:

– Bước 1: Bên nhận chuyển nhượng chuyển toàn bộ số tiền chuyển nhượng vào tài khoản của mình tại Ngân hàng. Ngân hàng sẽ phong tỏa số tiền này để đảm bảo nghĩa vụ trả nợ của gia đình bạn.

– Bước 2: Ngân hàng thực hiện thủ tục giải chấp Tài sản bảo đảm.

– Bước 3: Gia đình bạn và Bên nhận chuyển nhượng ký Hợp đồng chuyển nhượng được công chứng,

– Bước 4: Ngân hàng tiến hành các thủ tục thu nợ. Bên nhận chuyển nhượng và gia đình bạn thực hiện thủ tục tách thửa, xin cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất tại Văn phòng đăng ký đất đai.

Bài tư vấn trên đây mới chỉ tóm tắt những nội dung chính mà chúng tôi muốn giải đáp cho khách hàng. Nếu quý độc giả và những khách hàng quan tâm, xin vui lòng liên hệ tổng đài Luật Tiền Phong 1900 6289 hoặc đặt câu hỏi đến mail: contact@luattienphong.vn.

Luật Tiền Phong còn cung cấp các dịch vụ tư vấn đất đai khác như Tư vấn cấp sổ đỏ lần đầu, Tư vấn giải quyết tranh chấp,…

Mọi thông tin trao đổi chuyên môn xin liên hệ 1900 6289 hoặc email: contact@luattienphong.vn.

===================

BAN BIÊN TẬP TIN TỨC PHÁP LUẬT – LUẬT TIỀN PHONG 

Hotline: 1900 6289

Hotmail: contact@luattienphong.vn

Viết một bình luận