Cho thuê xe ô tô tự lái có phải xin giấy phép kinh doanh vận tải?

(Luật Tiền Phong) Cho thuê ô tô tự lái là gì? Cho thuê xe ô tô tự lái phải xin cấp Giấy phép kinh doanh vận tải bằng xe ô tô?

Cho thuê xe ô tô tự lái phải xin cấp Giấy phép kinh doanh vận tải

1.  Cho thuê xe ô tô tự lái là gì?

Cho thuê xe ô tô tự lái là việc bên cho thuê cho bên thuê thuê lại một hoặc nhiều xe ô tô để sử dụng cho mục đích của mình, Bên thuê phải trả một chi phí cố định trong suốt thời gian thuê và chi phí tăng thêm (nếu các bên có thỏa thuận). Bên thuê được quyền sử dụng xe vào mục đích chở người, chở hàng hoặc với mục đích khác và tự mình lái.

2.  Cho thuê xe ô tô tự lái phải xin cấp Giấy phép kinh doanh vận tải bằng xe ô tô?

Theo quy định tại Điều 3 Nghị định 10/2020/NĐ-CP về điều kiện kinh doanh vận tải bằng ô tô thì “Kinh doanh vận tải bằng xe ô tô là việc thực hiện ít nhất một trong các công đoạn chính của hoạt động vận tải (trực tiếp điều hành phương tiện, lái xe hoặc quyết định giá cước vận tải) để vận chuyển hành khách, hàng hóa trên đường bộ nhằm mục đích sinh lợi”.

 

Kinh doanh vận tải thu tiền trực tiếp là hoạt động kinh doanh vận tải bằng xe ô tô, trong đó đơn vị kinh doanh vận tải cung cấp dịch vụ vận tải và thu cước phí vận tải trực tiếp từ khách hàng. Kinh doanh vận tải không thu tiền trực tiếp là hoạt động kinh doanh vận tải bằng xe ô tô, trong đó đơn vị kinh doanh vừa thực hiện công đoạn vận tải, vừa thực hiện ít nhất một công đoạn kháctrong quá trình từ sản xuất đến tiêu thụ sản phẩm hoặc dịch vụ và thu cước phí vận tải thông qua doanh thu từ sản phẩm hoặc dịch vụ đó.

 

Mặt khác, trong Quyết định 27/2018/QĐ-TTg về hệ thống ngành kinh tế Việt Nam thì kinh doanh vận tải bằng xe ô tô thuộc ngành nghề kinh doanh vận tải kho bãi (4931, 4932, 4933), còn cho thuê xe ô tô tự lái thuộc ngành nghề hoạt động hành chính và dịch vụ hỗ trợ (7710).

 

Như vậy, việc cho thuê xe ô tô không thuộc trường hợp kinh doanh vận tải bằng đường bộ và không phải xin cấp Giấy phép kinh doanh vận tải bằng xe ô tô.

 

Ngoài ra, theo Phụ Lục 4 của Luật Đầu Tư 2014, cho thuê xe ô tô không thuộc danh mục ngành, nghề kinh doanh có điều kiện nên Doanh Nghiệp được tự do kinh doanh ngành nghề này. Để kinh doanh ngành nghề cho thuê xe oto tự lái doanh nghiệp chỉ cần đăng kí thành lập Xe ô tô lưu thông trên đường phải đáp ứng các điều kiện tại Điều 53 của Luật Giao thông đường bộ 2008 và người điều khiển phương tiện phải đáp ứng điều kiện tại Điều 58 Luật Giao thông đường bộ 2008.

 

Trên đây là những tư vấn của Luật Tiền Phong. Nếu còn băn khoăn, thắc mắc bạn vui lòng liên hệ Hotline: 0916 162 618/ 0976 714 386 để được các Luật sư giải đáp.

Trân trọng!

 

============================

CÔNG TY LUẬT TNHH TIỀN PHONG

Hotline: 091 616 2618/ 0976 714 386

Hotmail: contact@luattienphong.vn

Địa chỉ: Tòa nhà Bình Vượng, số 200 Quang Trung, Hà Đông, Hà Nội

0916 16 26 18 0976 714 386