• Trụ sở chính: Tổ 10 Phường Phú La, Quận Hà Đông, Hà Nội
  • VPDG: Tòa nhà Bình Vượng, số 200 Quang Trung, quận Hà Đông, Hà Nội
  • Email:  Contact@luattienphong.vn / Liendt@luattienphong.vn

KHÔNG CẬP NHẬT KIẾN THỨC Y KHOA – BỊ THU HỒI CHỨNG CHỈ Y

(Luật Tiền Phong)Câu hỏi: Chào luật sư, gần đây tôi có tìm hiểu về các quy định liên quan tới chứng chỉ y và được biết là nếu không cập nhật kiến thức y khoa liên tục thì sẽ bị thu hồi chứng chỉ. Tôi muốn hỏi luật sư rằng trong thời hạn bao lâu không cập nhật kiến thức y khoa thì sẽ bị thu hồi? Và luật sư có thể tư vấn rõ hơn cho tôi về quy định này được không?

Trả lời: Đầu tiên, Luật Tiền Phong xin cảm ơn bạn đã câu hỏi cho chúng tôi, đội ngũ tư vấn của Luật Tiền Phong xin được phân tích và làm rõ câu hỏi của bạn trong bài viết sau.

 

Theo quy định tại Khoản 10 Điều 3 Luật khám bệnh, chữa bệnh 2009, “Cập nhật kiến thức y khoa liên tục là việc người hành nghề tham gia các khóa đào tạo, bồi dưỡng ngắn hạn, hội nghị, hội thảo về y khoa thuộc lĩnh vực hành nghề theo chương trình do Bộ Y tế phê duyệt hoặc công nhận và được cấp giấy chứng nhận theo quy định của Bộ trưởng Bộ Y tế”.

Cập nhật kiến thức y khoa

Hiện nay, quy định trên được hướng dẫn cụ thể trong Thông tư 22/2013/TT-BYT đào tạo liên tục[1] trong lĩnh vực y tế, được sửa đổi, bổ sung bởi Thông tư 26/2020/TT-BYT.

Tuy nhiên, hướng dẫn trên sẽ không áp dụng với việc đào tạo cập nhật kiến thức chuyên môn về dược, trừ việc tham gia nghiên cứu khoa học và tham gia các khóa đào tạo liên tục về dược lâm sàng theo quy định của Bộ trưởng Bộ Y tế.

1. Quyền và nghĩa vụ cập nhật kiến thức y khoa liên tục

– Cập nhật kiến thức y khoa liên tục là một trong những quyền của người hành nghề khám bệnh, chữa bệnh – quyền được nâng cao năng lực chuyên môn, đồng thời cũng là nghĩa vụ nghề nghiệp mà người hành nghề cần thực hiện.

– Theo quy định tại Điểm đ Khoản 1 Điều 29 Luật khám bệnh, chữa bệnh 2009, người hành nghề không cập nhật kiến thức y khoa liên tục trong thời gian 02 năm liên tiếp sẽ bị thu hồi chứng chỉ hành nghề.

2. Thời gian đào tạo liên tục

– Với cán bộ y tế [2] đã được cấp chứng chỉ hành nghề và đang hành nghề khám bệnh, chữa bệnh: tối thiểu 48 tiết học trong 2 năm liên tiếp.

– Với cán bộ y tế không thuộc trường hợp trên: tối thiểu 120 tiết học trong 5 năm liên tiếp, trong đó mỗi năm tối thiểu 12 tiết học.

– Trường hợp cán bộ y tế tham gia các hình thức đào tạo liên tục khác nhau được cộng dồn để tính thời gian đào tạo liên tục.

3. Hình thức đào tạo liên tục và nguyên tắc quy đổi

– Tập huấn, đào tạo, chuyển giao kỹ thuật, bồi dưỡng chuyên môn nghiệp vụ ngắn hạn trong và ngoài nước theo hình thức tập trung hoặc trực tuyến (E-learning) được cấp chứng chỉ, chứng nhận, xác nhận: thời gian tham gia đào tạo liên tục được tính theo thực tế chương trình đào tạo.

– Hội thảo, hội nghị, tọa đàm khoa học trong và ngoài nước về lĩnh vực chuyên môn y tế có xác nhận của đơn vị chủ trì tổ chức căn cứ vào chương trình của hội thảo, hội nghị, tọa đàm: thời gian tham gia đào tạo được tính cho người chủ trì hoặc có bài trình bày tối đa 8 tiết học và người tham dự tối đa 4 tiết học cho mỗi hội thảo/hội nghị/tọa đàm.

– Thực hiện nghiên cứu khoa học; hướng dẫn luận án, luận văn; viết bài báo khoa học đã được công bố theo quy định: được tính tối đa 12 tiết học cho người hướng dẫn luận án, chủ trì/thư ký đề tài cấp Nhà nước hoặc cấp Bộ; 8 tiết học cho hướng dẫn luận văn hoặc chủ trì/thư ký đề tài cấp cơ sở (tính tại thời điểm luận văn được bảo vệ thành công hoặc đề tài được nghiệm thu đạt).

– Biên soạn giáo trình chuyên môn được tính tối đa không quá 8 tiết đối với 1 tài liệu do người đứng đầu đơn vị xem xét (tính vào thời điểm xuất bản); cán bộ y tế không phải là giảng viên của cơ sở giáo dục tham gia giảng dạy liên quan đến chuyên môn nghiệp vụ được tính theo thời gian thực tế.

Trừ hình thức đầu tiên (tập huấn, đào tạo, chuyển giao kỹ thuật, bồi dưỡng chuyên môn nghiệp vụ), việc quy đổi thời gian đào tạo liên tục ở các hình thức còn lại do Thủ trưởng cơ sở đào tạo liên tục quyết định theo nguyên tắc căn cứ vào chương trình, thời lượng, nội dung chuyên môn trong đào tạo liên tục và các quy định hiện hành khác.

4. Xác nhận đã tham gia đào tạo liên tục

– Với hình thức tham gia tập huấn, đào tạo, chuyển giao kỹ thuật, bồi dưỡng chuyên môn nghiệp vụ, người học sẽ được cấp Chứng chỉ đào tạo liên tục khi đáp ứng được các yêu cầu của khóa học.

– Các hình thức còn lại, người học tham gia sẽ được cấp Giấy chứng nhận đào tạo liên tục khi đáp ứng được các yêu cầu của khóa học.

 

Trên đây là những thông tin về đào tạo liên tục kiến thức y khoa mà Luật Tiền Phong muốn gửi đến Quý khách hàng. Nếu có nhu cầu được hướng dẫn và tư vấn chi tiết hơn, vui lòng liên hệ số hotline: 091 616 2618/ 0976 714 386 để được hỗ trợ bởi đội ngũ tư vấn chuyên nghiệp và tận tâm!

 

Ngoài ra, bên cạnh vấn đề cập nhật kiến thức y khoa liên tục, Quý khách hàng có thể đang quan tâm tới những quy định khác liên quan tới các trường hợp thu hồi chứng chỉ y dược. Để nắm rõ hơn thông tin, vui lòng tham khảo bài viết (Tại đây).

=============================

CÔNG TY LUẬT TNHH TIỀN PHONG

Hotline: 091 616 2618/ 0976 714 386

Hotmail: contact@luattienphong.vn

Địa chỉ: Tòa nhà Bình Vượng , số 200 Quang Trung, Hà Đông, Hà Nội

 

[1] Theo quy định tại Khoản 1 Điều 3 Thông tư này, Đào tạo liên tục là các khóa đào tạo ngắn hạn, bao gồm: đào tạo bồi dưỡng kiến thức, kỹ năng, nghiệp vụ; cập nhật kiến thức y khoa liên tục (Continuing Medical Education – CME); phát triển nghề nghiệp liên tục (Continuing Professional Development – CPD); đào tạo chuyển giao kỹ thuật; đào tạo theo nhiệm vụ chỉ đạo tuyến và các khóa đào tạo chuyên môn nghiệp vụ khác cho cán bộ y tế mà không thuộc hệ thống văn bằng giáo dục quốc dân.

[2] Cán bộ y tế là công chức, viên chức, người đang làm chuyên môn nghiệp vụ trong các cơ sở y tếKhoản 3 Điều 3 Thông tư số 22/2013/TT-BYT.

Bình Luận

Vi phạm Luật Quảng cáo thực phẩm chức năng và xử phạt

Bảo vệ người tiêu dùng Luật sư Khúc Thị Quyên tư vấn

Tư vấn thủ tục ly hôn có yếu tố nước ngoài

Chính sách bồi thường khi nhà nước thu hồi đất

0916 16 26 18 0976 714 386
error: Content is protected !!