Thủ tục chuyển trường học về Việt Nam đối với lưu học sinh

Thủ tục chuyển trường học về Việt Nam đối với lưu học sinh

(Luật Tiền Phong) – Lưu học sinh muốn chuyển về học tại trường trong nước thì phải làm như thế nào? Thủ tục chuyển trường học về Việt Nam đối với lưu học sinh ra sao?

Thủ tục chuyển trường học về Việt Nam đối với lưu học sinh
Thủ tục chuyển trường học về Việt Nam đối với lưu học sinh

1. Điều kiện để chuyển trường học về Việt Nam đối với lưu học sinh

1.1 Lưu học sinh là ai?

Pháp luật Việt Nam quy định 2 hình thức lưu học sinh:

  • Lưu học sinh học bổng là công dân Việt Nam học tập ở nước ngoài được nhận toàn bộ hoặc một phần chi phí đào tạo, chi phí đi lại, sinh hoạt phí, bảo hiểm y tế và các chi phí khác liên quan đến học tập từ một hoặc nhiều nguồn kinh phí sau đây:
    • Ngân sách Nhà nước thông qua các Bộ, ngành, Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương, cơ quan nhà nước, doanh nghiệp nhà nước;
    • Học bổng trong khuôn khổ Hiệp định, Thỏa thuận hợp tác giữa Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam với các nước, vùng lãnh thổ hoặc tổ chức quốc tế;
    • Học bổng do chính phủ nước ngoài, các vùng lãnh thổ, các tổ chức quốc tế, các tổ chức phi chính phủ hoặc cá nhân tài trợ thông qua Chính phủ Việt Nam.
  • Lưu học sinh tự túc là công dân Việt Nam học tập ở nước ngoài bằng kinh phí không phải từ các nguồn kinh phí của lưu học sinh học bổng.

1.2. Điều kiện để chuyển trường học về Việt Nam đối với lưu học sinh

Điều 6 thông tư 10/2014/TT – BGDĐT quy định về việc chuyển trường đối với lưu học sinh. Trong đó quy định khi có lý do chính đáng cần chuyển trường, chuyển nước thì lưu học sinh phải báo cáo với cơ quan cử đi học và phải được cơ quan đó đồng ý.

2. Hồ sơ để chuyển trường học về Việt Nam cho lưu học sinh

  • Đơn xin chuyển từ trường học ở nước ngoài về học tại Việt Nam (theo Mẫu);
  • Bản sao và bản dịch hợp lệ sang tiếng Việt bảng điểm hoặc giấy xác nhận kết quả học tập của lưu học sinh từ khi bắt đầu học tập ở nước ngoài đến thời điểm về nước;
  • Bản sao và bản dịch hợp lệ sang tiếng Việt văn bản xác nhận thôi học, lý do thôi học do cơ sở giáo dục nước ngoài hoặc các cơ quan chức năng có thẩm quyền của nước ngoài cấp;
  • Ý kiến của cơ quan cử đi học về việc lưu học sinh chưa tốt nghiệp về nước (nếu có);
  • Ý kiến của cơ quan chủ quản về việc lưu học sinh chưa tốt nghiệp về nước (đối với lưu học sinh có cơ quan chủ quản);
  • Bản sao hợp lệ các văn bản về việc trúng tuyển, nhập học, kết quả học tập tại cơ sở giáo dục đại học, sau đại học ở Việt Nam trước khi đi học ở nước ngoài (nếu có);
  • Ý kiến bằng văn bản của Cơ quan đại diện Việt Nam ở nước ngoài về việc lưu học sinh chưa tốt nghiệp về nước (nếu có);
  • Giấy khám chữa bệnh, chỉ định điều trị của cơ quan y tế có thẩm quyền ở nước sở tại đối với trường hợp về nước vì lý do sức khỏe và bản dịch hợp lệ sang tiếng Việt.

3. Trình tự thực hiện

Thẩm quyền xử lý hồ sơ chuyển trường của lưu học sinh: Cục Hợp tác quốc tế – Bộ giáo dục đào tạo.

Bước 1: Nộp và Tiếp nhận hồ sơ

Lưu học sinh gửi hồ sơ đến Cục hợp tác quốc tế – Bộ Giáo dục và Đào tạo. Cục hợp tác quốc tế sẽ tiếp nhận hồ sơ, kiểm tra hồ sơ và yêu cầu chỉnh sửa, bổ sung (nếu có).

Bước 2: Xem xét hồ sơ và ra văn bản tiếp nhận lưu học sinh về nước

Trong thời gian 30 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ, Cục hợp tác quốc tế – Bộ giáo dục và đào tạo sẽ xem xét hồ sơ và ra văn bản tiếp nhận lưu học sinh về nước với những nội dung sau:

  • Giới thiệu về cơ sở giáo dục đã đồng ý tiếp nhận (đối với lưu học sinh được cử đi học tại nước ngoài xin chuyển từ một trường nước ngoài về nước tiếp tục học tập);
  • Thông báo về nghĩa vụ bồi hoàn kinh phí cho nhà nước (đối với trường hợp lưu học sinh chưa tốt nghiệp thuộc diện phải thực hiện nghĩa vụ bồi hoàn kinh phí theo quy định hiện hành).

Trên đây là những tư vấn của Luật Tiền Phong về thủ tục chuyển trường học về Việt Nam đối với lưu học sinh. Nếu còn điều gì chưa rõ, bạn có thể liên hệ đến tổng đài tư vấn pháp luật trực tiếp của chúng tôi 1900 6289 để được các chuyên viên giải đáp.

Có thể bạn quan tâm:

====================

BAN TƯ VẤN PHÁP LUẬT  – LUẬT TIỀN PHONG

Hotline: 1900 6289

Hotmail: contact@luattienphong.vn

Địa chỉ: Toà nhà Bình Vượng, số 200 Quang Trung, Hà Đông, Hà Nội

*Lưu ý: Nội dung bài viết chỉ mang tính tham khảo. Tùy từng thời điểm, đối tượng và sự kiện khác nhau mà nội dung tư vấn trên có thể sẽ không còn phù hợp do pháp luật hoặc chính sách của nhà nước có sự thay đổi. Vui lòng liên hệ luật sư qua hotline 1900 6289 hoặc email contact@luattienphong.vn để được tư vấn.

Comments

comments

HOTLINE: 0916 16 26 18

HOTLINE: 0976 714 386