• Trụ sở chính: Tổ 10 Phường Phú La, Quận Hà Đông, Hà Nội
  • VPDG: Tòa nhà Bình Vượng, số 200 Quang Trung, quận Hà Đông, Hà Nội
  • Email:  Contact@luattienphong.vn / Liendt@luattienphong.vn

NGƯỜI VIỆT NAM CÓ THỂ CÓ 2 QUỐC TỊCH KHÔNG?

KHÁCH HÀNG HỎI:

Chào luật sư. Tôi là người có quốc tịch Việt Nam, đang sống và làm việc tại Hàn Quốc. Hiện tại tôi nhận thấy mình đã đủ điều kiện để xin quốc tịch Hàn Quốc. Vậy luật sư cho tôi hỏi, tôi có thể có cả quốc tịch Việt Nam và Hàn Quốc không (tức là tôi có 2 quốc tịch)?

Để giải đáp thắc mắc của Quý Khách hàng về nội dung này, Luật Tiền Phong xin cung cấp bài viết tư vấn dưới đây.

LUẬT SƯ TRẢ LỜI:

Căn cứ Điều 4 Luật Quốc tịch Việt Nam thì:

“Nhà nước Cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam công nhận công dân Việt Nam có một quốc tịch là quốc tịch Việt Nam, trừ trường hợp Luật này có quy định khác”.

Như vậy, theo quy định hiện hành thì công dân Việt Nam chỉ được có 1 quốc tịch là Việt Nam. Tuy nhiên, có một số trường hợp đặc thù, ngoại lệ thì được phép có 2 quốc tịch.

Các trường hợp công dân được phép có 2 quốc tịch:

1. Trường hợp người nước ngoài xin nhập quốc tịch Việt Nam nhưng không phải thôi quốc tịch nước ngoài (được Chủ tịch nước cho phép):

Căn cứ khoản 3 Điều 19 Luật Quốc tịch Việt Nam quy định về trường hợp người nước ngoài xin nhập quốc tịch Việt Nam nhưng không phải thôi quốc tịch nước ngoài nếu được Chủ tịch nước cho phép bao gồm các đối tượng sau:

  • Là vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ hoặc con đẻ của công dân Việt Nam;
  • Có công lao đặc biệt đóng góp cho sự nghiệp xây dựng và bảo vệ Tổ quốc Việt Nam;
  • Là người khi nhập quốc tịch Việt Nam sẽ có lợi cho Nhà nước Việt Nam.

Các đối tượng trên cần đáp ứng các điều kiện sau và nộp các tài liệu chứng minh để xin giữ quốc tịch nước ngoài:

  • Có công lao đặc biệt đóng góp cho sự nghiệp xây dựng và bảo vệ tổ quốc Việt Nam và việc nhập quốc tịch đồng thời giữ quốc tịch nước ngoài là có lợi cho Nhà nước Cộng hòa xã hội Chủ nghĩa Việt Nam;
  • Việc xin giữ quốc tịch nước ngoài của người đó khi nhập quốc tịch Việt Nam là phù hợp với pháp luật của nước ngoài đó;
  • Việc thôi quốc tịch nước ngoài dẫn đến quyền lợi của người đó ở nước ngoài bị ảnh hưởng;
  • Không sử dụng quốc tịch nước ngoài để gây phương hại đến quyền, lợi ích hợp pháp của cơ quan, tổ chức và cá nhân; xâm hại an ninh, lợi ích quốc gia, trật tự, an toàn xã hội của Nhà nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam.

2. Người xin trở lại quốc tịch Việt Nam nhưng vẫn giữ quốc tịch nước ngoài:

Căn cứ quy định tại khoản 5 Điều 23 Luật Quốc tịch Việt Nam thì người xin trở lại quốc tịch Việt Nam thuộc các trường hợp sau đây nếu đám ứng đầy đủ điều kiện thì có thể trở lại quốc tịch Việt Nam mà không phải thôi quốc tịch nước ngoài:

  • Là vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ hoặc con đẻ của công dân Việt Nam;
  • Có công lao đặc biệt đóng góp cho sự nghiệp xây dựng và bảo vệ Tổ quốc Việt Nam;
  • Có lợi cho Nhà nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam.

Cần đáp ứng đầy đủ các điều kiện và cung cấp các tài liệu chứng mình theo quy định tại Điều 14 Nghị định 16/2020/NĐ-CP:

  • Việc xin giữ quốc tịch nước ngoài của người đó khi trở lại quốc tịch Việt Nam là phù hợp với pháp luật của nước ngoài đó.
  • Việc thôi quốc tịch nước ngoài dẫn đến quyền lợi của người đó ở nước có quốc tịch bị ảnh hưởng.
  • Không sử dụng quốc tịch nước ngoài để gây phương hại đến quyền, lợi ích hợp pháp của cơ quan, tổ chức và cá nhân; xâm hại an ninh, lợi ích quốc gia, trật tự, an toàn xã hội của Nhà nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam.

3. Người Việt Nam định cư ở nước ngoài và đã nhập quốc tịch nước ngoài nhưng vẫn muốn giữ quốc tịch Việt Nam:

Căn cứ khoản 2 Điều 13 Luật Quốc tịch Việt Nam quy định về việc người Việt Nam định cư ở nước ngoài, đã được nhập quốc tịch nước ngoài nhưng chưa bị mất quốc tịch Việt Nam theo quy định của pháp luật Việt Nam trước ngày Luật Quốc tịch Việt Nam 2008 có hiệu lực thì vẫn còn quốc tịch Việt Nam.

4. Trường hợp trẻ em Việt Nam được người nước ngoài nhận nuôi:

Theo quy định tại khoản 1 Điều 37 Luật Quốc tịch Việt Nam về trường hợp trẻ em là công dân Việt Nam nếu được người nước ngoài nhận làm con nuôi thì vẫn được giữ quốc tịch Việt Nam.

Kết luận: Như vậy, theo quy định của pháp luật hiện hành của Việt Nam thì chỉ có 4 trường hợp trên, nếu đáp ứng đủ các điều kiện thì được phép có 2 quốc tịch. Đối với trường hợp của bạn là người Việt Nam muốn nhập quốc tịch Hàn Quốc và giữ quốc tịch Việt Nam thì phụ thuộc vào pháp luật của đất nước bạn muốn xin nhập quốc tịch có cho phép đồng thời nhiều quốc tịch hay không.

Có thể bạn quan tâm:

Trên đây là những thông tin chia sẻ liên quan đến vấn đề NGƯỜI VIỆT NAM CÓ THỂ CÓ 2 QUỐC TỊCH KHÔNG? mà Luật Tiền Phong muốn gửi đến Quý khách hàng. Nếu có nhu cầu được hướng dẫn và tư vấn chi tiết hơn, vui lòng liên hệ số hotline: 091 616 2618/ 0976 714 386 để được hỗ trợ bởi đội ngũ tư vấn chuyên nghiệp và tận tâm!

===================

BAN TƯ VẤN PHÁP LUẬT – LUẬT TIỀN PHONG

Hotline: 091 616 2618/ 0976 714 386

Hotmail: contact@luattienphong.vn

Địa chỉ: Tầng 3, tòa nhà Bình Vượng, số 200, Quang Trung, Hà Đông, Hà Nội

Bình Luận

Vi phạm Luật Quảng cáo thực phẩm chức năng và xử phạt

Bảo vệ người tiêu dùng Luật sư Khúc Thị Quyên tư vấn

Tư vấn thủ tục ly hôn có yếu tố nước ngoài

Chính sách bồi thường khi nhà nước thu hồi đất

0916 16 26 18 0976 714 386