• Trụ sở chính: Tổ 10 Phường Phú La, Quận Hà Đông, Hà Nội
  • VPDG: Tòa nhà Bình Vượng, số 200 Quang Trung, quận Hà Đông, Hà Nội
  • Email:  Contact@luattienphong.vn / Liendt@luattienphong.vn

Quy định chung về treo biển hiệu phòng khám

(Luật Tiền Phong) – Có thể nói biển hiệu là một trong những dấu hiệu cơ bản để phân biệt các cơ sở kinh doanh sản phẩm, dịch vụ với nhau và biển hiệu cũng là một trong các phương tiện để quảng cáo cho hoạt động của cơ sở. Vậy pháp luật có quy định về hình thức, nội dung của biển hiệu và cụ thể là biển hiệu phòng khám hay không? Mời quý khách hàng và độc giả theo dõi bài viết quy định chung về treo biển hiệu phòng khám của chúng tôi để có thông tin rõ hơn về vấn đề này.

Quy định chung về treo biển hiệu phòng khám

Quy định chung về treo biển hiệu phòng khám

1.  Quy định về nội dung biển hiệu của phòng khám

Biển hiệu của phòng khám được quy định như sau:

Theo quy định tại Điều 41 Nghị định 109/2016/NĐ-CP thì nội dung biển hiệu của phòng khám phải có các thông tin như sau:

–  Tên đầy đủ của cơ sở, số giấy phép hoạt động khám bệnh, chữa bệnh được cấp;

–  Địa chỉ của cơ sở ghi trong giấy phép hoạt động khám bệnh, chữa bệnh; số điện thoại đăng ký của phòng khám;

–  Thời gian làm việc hằng ngày của phòng khám.

Sau khi được cấp giấy phép hoạt động thì phòng khám phải có biển hiệu, không sử dụng biểu tượng chữ thập đỏ trên biển hiệu và thực hiện treo theo đúng quy cách quy định.

2.  Về kích thước của biển hiệu phòng khám

Phòng khám là một trong các loại hình tổ chức kinh doanh, do đó về hình thức biển hiệu của phòng khám thực hiện và tuân theo quy định tại Điều 34 Luật Quảng cáo 2012 như sau:

–  Đối với biển hiệu ngang thì chiều cao tối đa là 02 mét (m), chiều dài không vượt quá chiều ngang mặt tiền nhà;

–  Đối với biển hiệu dọc thì chiều ngang tối đa là 01 mét (m), chiều cao tối đa là 04 mét (m) nhưng không vượt quá chiều cao của tầng nhà nơi đặt biển hiệu.

Ngoài ra, biển hiệu không được che chắn không gian thoát hiểm, cứu hoả; không được lấn ra vỉa hè, lòng đường, ảnh hưởng đến giao thông công cộng.

3.  Thực tế về yêu cầu treo biển hiệu của phòng khám

Phòng khám phải treo biển hiệu vào lúc nào, khi đã được cấp phép hay trong quá trình chờ cấp giấy phép đã phải treo?

Trên thực tế, đối với các phòng khám hay các loại hình cơ sở khám, chữa bệnh khác đang thực hiện xin giấy phép hoạt động sẽ phải treo biển hiệu trước khi được cấp phép hoạt động. Điều này có chút mâu thuẫn với quy định vì lúc này cơ sở chưa được cấp giấy phép, chưa có số giấy phép hoạt động để đưa lên biển hiệu. Tuy nhiên, mục đích của yêu cầu này chính là để khi đoàn thẩm định của Sở Y tế đến thẩm định cơ sở sẽ kiểm tra cả về việc treo biển hiệu xem có thực hiện đúng hay không và sau khi được cấp phép thì cơ sở sẽ bổ sung thông tin về giấy phép lên biển hiệu của cơ sở mình.

Trên đây là tư vấn của Luật Tiền Phong về quy định treo biển hiệu phòng khám. Mọi thông tin băn khoăn cần được giải đáp vui lòng liên hệ với chúng tôi qua tổng đài 1900 6289 để được tư vấn thêm hoặc được hỗ trợ dịch vụ.

Luật sư Tiền Phong

Luật sư Tiền Phong

CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM:

>>> Thủ tục mở phòng khám đông y mới nhất hiện nay

>>> Điều kiện sử dụng người lao động nước ngoài ở phòng khám

>>> Quy định mới nhất về hộp thuốc cấp cứu chống sốc phản vệ 

>>> Các trường hợp phải điều chỉnh giấy phép phòng khám

=====================

BAN TƯ VẤN PHÁP LUẬT TIỀN PHONG

Hotline: 091 616 2618/ 0976 714 386

Hotmail: contact@luattienphong.vn

Địa chỉ: Phòng 25B1, Tòa nhà Bình Vượng, số 200 Quang Trung, Hà Đông, Hà Nội

 

 

Vi phạm Luật Quảng cáo thực phẩm chức năng và xử phạt

Bảo vệ người tiêu dùng Luật sư Khúc Thị Quyên tư vấn

Tư vấn thủ tục ly hôn có yếu tố nước ngoài

Chính sách bồi thường khi nhà nước thu hồi đất

0916 16 26 18 0976 714 386