Sắp đến hạn báo cáo tình hình lao động, doanh nghiệp cần làm gì?

(Luật Tiền Phong) – Báo cáo tình hình sử dụng lao động (còn gọi là khai trình sử dụng lao động) là một thủ tục bắt buộc đối với doanh nghiệp, được thực hiện định kỳ 06 tháng.

Sắp đến hạn báo cáo tình hình lao động, doanh nghiệp cần làm gì?

Sắp đến hạn báo cáo tình hình lao động, doanh nghiệp cần làm gì?

1. Hạn cuối báo cáo tình hình sử dụng lao động là khi nào?

Căn cứ khoản 2 Điều 4 Nghị định 145/2020/NĐ-CP, thời hạn khai trình sử dụng lao động, định kỳ báo cáo tình hình thay đổi về lao động được quy định như sau:

“2. Định kỳ 06 tháng (trước ngày 05 tháng 6) và hằng năm (trước ngày 05 tháng 12), người sử dụng lao động phải báo cáo tình hình thay đổi lao động đến Sở Lao động – Thương binh và Xã hội thông qua Cổng Dịch vụ công Quốc gia theo Mẫu số 01/PLI Phụ lục I ban hành kèm theo Nghị định này và thông báo đến cơ quan bảo hiểm xã hội cấp huyện nơi đặt trụ sở, chi nhánh, văn phòng đại diện. “

Như vậy, mỗi năm, doanh nghiệp sẽ phải báo cáo tình hình thay đổi lao động định kì 06 tháng và hàng năm. Hạn cuối để thực hiện thủ tục này là trước ngày 05/6 và trước 05/12.

Cũng theo khoản 2 Điều này, người sử dụng lao động sẽ gửi báo cáo này đến Sở Lao động – Thương binh và Xã hội và thông báo đến cơ quan bảo hiểm xã hội cấp huyện nơi đặt trụ sở, chi nhánh, văn phòng đại diện. Thủ tục này có thể thực hiện qua Cổng dịch vụ công quốc gia hoặc trực tiếp gửi bản giấy đến các cơ quan trên.

2.  Không báo cáo tình hình sử dụng lao động, bị phạt thế nào?

Việc báo cáo tình hình sử dụng lao động là một thủ tục bắt buộc đối với mọi doanh nghiệp. Nếu không thực hiện hoặc thực hiện không đúng, doanh nghiệp sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực lao động. Cụ thể điểm b, c khoản 1 Điều 7 Nghị định 28/2020/NĐ-CP nêu rõ:

1.  Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động khi có một trong các hành vi sau đây

b) Không khai trình việc sử dụng lao động theo quy định với phòng Lao động – Thương binh và Xã hội hoặc Sở Lao động – Thương binh và Xã hội (đối với người sử dụng lao động thuộc khu công nghiệp) nơi đặt trụ sở, chi nhánh, văn phòng đại diện;

c) Không báo cáo tình hình thay đổi về lao động với Phòng Lao động – Thương binh và Xã hội hoặc Sở Lao động – Thương binh và Xã hội (đối với người sử dụng lao động thuộc khu công nghiệp) nơi đặt trụ sở, chi nhánh, văn phòng đại diện;

Theo đó, nếu không báo cáo tình hình sử dụng lao động theo đúng quy định, người sử dụng lao động có thể bị phạt lên đến 03 triệu đồng.

3. Hướng dẫn báo cáo tình hình sử dụng lao động

Như đã đề cập, có hai cách để báo cáo tình hình sử dụng lao động mà doanh nghiệp có thể lựa chọn:

Cách 1: Thông qua Cổng Dịch vụ công Quốc gia

Doanh nghiệp thực hiện theo các bước sau:

Bước 1: Truy cập Cổng Dịch vụ công Quốc gia https://dichvucong.gov.vn/ 

Bước 2: Sử dụng thiết bị ký số USB Token để đăng nhập tài khoản. Đơn vị chưa có tài khoản thì đăng ký mới.

Lưu ý: Hệ thống yêu cầu tải và cài đặt Công cụ ký điện tử để xác thực thông tin chữ ký số.

Bước 3: Sau khi đăng nhập, chọn chức năng “Dịch vụ công trực tuyến”.

Tìm kiếm thủ tục bằng cách nhập từ khóa tìm kiếm theo tên trong thủ tục. Tên đầy đủ là “Liên thông đăng ký điều chỉnh đóng BHXH bắt buộc, BHYT, BHTN và báo cáo tình hình sử dụng lao động”.

Chọn cơ quan thực hiện là “Bảo hiểm xã hội Việt Nam”

Bước 4: Chọn thủ tục, bấm vào “Nộp trực tuyến“.

Bước 5: Khai thông tin  

Lựa chọn cơ quan nhận báo cáo là Sở Lao động – Thương binh và Xã hội nơi đặt trụ sở, chi nhánh, văn phòng đại diện.

Bước 6: Bấm vào nút “Đăng ký” hệ thống sẽ tự ghi nhận thông tin.

Bước 7: Khi màn hình hiện lên bảng “Chúc mừng doanh nghiệp đã cập nhật thông tin cơ quan nhận báo cáo lao động thành công” thì bấm nút “Thoát” để kết thúc thủ tục.

Lưu ý: Một số nơi cơ quan yêu cầu doanh nghiệp gửi trực tiếp hoặc yêu cầu gửi qua mail. Bạn có thể liên hệ Sở Lao động – Thương binh và Xã hội để hỏi vấn đề này.

Cách 2: Nộp trực tiếp.

Hồ sơ cần chuẩn bị gồm: 

Mẫu số 01/PLI ban hành kèm Nghị định 145/2020/NĐ-CP.

Nơi nộp: Sở Lao động – Thương binh và Xã hội và thông báo đến cơ quan bảo hiểm xã hội cấp quận huyện nơi doanh nghiệp đặt trụ sở, chi nhánh, văn phòng đại diện.

Trên đây là những tư vấn của Luật Tiền Phong. Nếu còn băn khoăn, thắc mắc bạn vui lòng liên hệ hotline 0916 162 618/ 0976 714 386 để được các Luật sư giải đáp.

============================

CÔNG TY LUẬT TNHH TIỀN PHONG

Hotline: 091 616 2618/ 0976 714 386

Hotmail: contact@luattienphong.vn

Địa chỉ: Tòa nhà Bình Vượng, số 200 Quang Trung, Hà Đông, Hà Nội

0916 16 26 18 0976 714 386