• Trụ sở chính: Tổ 10 Phường Phú La, Quận Hà Đông, Hà Nội
  • VPDG: Tòa nhà Bình Vượng, số 200 Quang Trung, quận Hà Đông, Hà Nội
  • Email:  Contact@luattienphong.vn / Liendt@luattienphong.vn

Thừa kế quyền sử dụng đất

Thừa kế quyền sử dụng đất

Luật Tiền Phong – Quy định của pháp luật về thừa kế quyền sử dụng đất như thế nào? Luật Tiền Phong có thể giúp đỡ gì cho bạn?

Thừa kế quyền sử dụng đất

Thừa kế quyền sử dụng đất

Thế nào là thừa kế quyền sử dụng đất?

Theo quy định tại Điều 733 Bộ luật dân sự 2005: “Thừa kế quyền sử dụng đất là việc chuyển quyền sử dụng đất của người chết sang cho người thừa kế theo quy định của Bộ luật này và pháp luật về đất đai”.

Chiểu theo quy định của Bộ luật dân sự, có 2 hình thức:

– Thừa kế theo di chúc
– Thừa kế theo pháp luật.

Ai được quyền để thừa kế quyền sử dụng đất?

Người có tài sản thì được để lại thừa kế cho người thừa kế. Theo đó, những người được quyền để lại thừa kế là quyền sử dụng đất đó là:

– Cá nhân được Nhà nước giao đất, cho thuê đất, nhận chuyển quyền sử dụng đất
– Hộ gia đình được Nhà nước giao đất (nếu trong hộ có thành viên chết thì quyền sử dụng đất của thành viên đó được để lại cho những người thừa kế theo quy định).

Dịch vụ hỗ trợ của Luật Tiền Phong

– Giải đáp các câu hỏi, thắc mắc của khách hàng;
– Tư vấn các quy định của pháp luật liên quan đến thừa kế quyền sử dụng đất;
– Hỗ trợ soạn thảo di chúc để lại di sản thừa kế;
– Hỗ trợ khai nhận di sản thừa kế quyền sử dụng đất theo đúng thủ tục pháp luật quy định;
– Hỗ trợ giải quyết trong trong trường hợp có tranh chấp về thừa kế

Mọi chi tiết xin vui lòng liên hệ 091 616 2618/ 0976 714 386 hoặc để lại email cho chúng tôi: contact@Luattienphong.vn

============================

CÔNG TY LUẬT TNHH TIỀN PHONG

Hotline: 091 616 2618/ 0976 714 386

Hotmail: contact@luattienphong.vn

Địa chỉ: Tòa nhà Bình Vượng, số 200 Quang Trung, Hà Đông, Hà Nội

 

Vi phạm Luật Quảng cáo thực phẩm chức năng và xử phạt

Bảo vệ người tiêu dùng Luật sư Khúc Thị Quyên tư vấn

Tư vấn thủ tục ly hôn có yếu tố nước ngoài

Chính sách bồi thường khi nhà nước thu hồi đất

0916 16 26 18 0976 714 386