• Trang Chủ » Luật đất đai » Tư vấn tặng cho tài sản nhà đất làm tài sản riêng theo quy định mới nhất của pháp luật
    15 Tháng Mười Một, 2017
    Share Button

     Luật Tiền Phong – Việc cha mẹ tặng cho con cái nhà đất hiện nay là rất phổ biến, trong thời gian gần đây Luật Tiền Phong nhận được rất nhiều cuộc điện thoại của khách hàng về tổng đài 1900 6289 về thủ tục tặng cho quyền sử dụng đất này. Để giải đáp các thắc mắc của khách hàng và dựa trên những tình huống thực tế, Luật Tiền Phong xin biên tập thành một bài viết như sau: 

    Khách hàng hỏi:

    Tôi có một mảnh đất với diện tích là 80m2, trên đất còn có tài sản là một ngôi nhà, tất cả đều có sổ đỏ và đứng tên của vợ chồng tôi. Vậy bây giờ vợ chồng tôi muốn tặng cho riêng con gái của mình như thế có được không? Vì con gái tôi hiện đã có gia đình thì tài sản này có được xem là tài sản chung của vợ chồng nó hay tàn sản riêng mình con gái tôi?
    Xin Luật sư tư vấn giúp vợ chồng tôi.

    Tai-san-rieng-cua-vo-chong

    Luật Tiền Phong trả lời:

    Chào bạn, với câu hỏi của bạn, Luật Tiền Phong tư vấn cho bạn như sau:

    1. Xác định tài sản chung, tài sản riêng trong thời kỳ hôn nhân

    Theo quy định tại  Điều 43 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 có quy định về tài sản riêng của vợ, chồng như sau:

    “1. Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, chồng theo quy định tại các điều 38, 39 và 40 của Luật này; tài sản phục vụ nhu cầu thiết yếu của vợ, chồng và tài sản khác mà theo quy định của pháp luật thuộc sở hữu riêng của vợ, chồng.
    2. Tài sản được hình thành từ tài sản riêng của vợ, chồng cũng là tài sản riêng của vợ, chồng. Hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng trong thời kỳ hôn nhân được thực hiện theo quy định tại khoản 1 Điều 33 và khoản 1 Điều 40 của Luật này”.

    Do đó, vợ chồng anh chị có tặng cho riêng con gái quyền sử dụng đất đối với mảnh đất trên mặc dù trong thời kỳ hôn nhân thì vẫn được xác định đây là tài sản riêng trong thời kỳ hôn nhân của con gái anh chị.

    2. Trình tự thủ tục thực hiện việc tặng cho tài sản nhà đất giữa cha mẹ và con gái

    2.1. Lập Hợp đồng tặng cho

    Việc tặng cho tài sản là quyền sử dụng đất trước hết cần phải lập thành Hợp đồng tặng cho (nêu rõ tặng cho riêng con gái), Hợp đồng tặng cho này phải được công chứng, chứng thực theo quy định của pháp luật. Nếu bạn cần chúng tôi hỗ trợ hợp đồng có thể liên hệ tổng đài 1900 6289.

    2.2. Chuẩn bị hồ sơ tặng cho quyền sử dụng đất

    Hồ sơ bao gồm:

     – GCN quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất

     – Hợp đồng tặng cho tài sản là đất và tài sản gắn liền với đất

     – CMND, Sổ hộ khẩu (photo công chứng) hai bên (bên tặng cho và bên nhận tặng cho).

    – Bản sao chứng thực giấy chứng nhận kết hôn của cha mẹ (bên tặng cho).

     – Tờ khai thuế thu nhập cá nhân (cha mẹ tặng cho con tài sản sẽ không phải nộp thuế nhưng vẫn phải khai).

     – Tờ khai đăng ký biến động.

     – Văn bản ủy quyền trong trường hợp có bên thứ ba thực hiện thủ tục hành chính.

    2.3. Nộp hồ sơ tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền 

     – Nộp hồ sơ tại Chi nhánh Văn phòng đăng ký đất đai – Uỷ ban nhân dân cấp quận, huyện nơi có đất

     – Sau khi nhận được hồ sơ, cơ quan nhà nước có thẩm quyền sẽ trao Phiếu hẹn trả kết quả giải quyết thủ tục hành chính cho người nộp hồ sơ

     – Trong thời hạn từ 13 -15 ngày làm việc kể từ ngày nộp đầy đủ bộ hồ sơ hợp lệ, cơ quan nhà nước có thẩm quyền sẽ trả kết quả cho người nộp hồ sơ.

    3.  Lệ phí nhà nước

    Lệ phí nhà nước trong trường hợp này bao gồm:

     – Lệ phí thẩm định.

     – Lệ phí ra sổ (nếu trong trường hợp có nhu cầu cấp sổ mới).

     – Lệ phí công chứng (nếu có).

    CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM:

    >>> Dịch vụ làm sổ đỏ trọn gói tại Hà Nội

    >>> Những lưu ý khi sang tên sổ đỏ

    >>> Dịch vụ sang tên sổ đỏ trọn gói

    Trên đây là nội dung tư vấn của luật sư, hi vọng giúp bạn làm sáng tỏ vấn đề mà bạn đang quan tâm, nếu bạn còn băn khoăn hoặc cần tư vấn chi tiết hơn nữa, vui lòng kết nối đến tổng đài 1900 6289 để được hỗ trợ.

     =====================

    BAN TƯ VẤN PHÁP LUẬT – LUẬT TIỀN PHONG

    Hotline: 1900 6289

    Hotmail: contact@luattiephong.vn

    Địa chỉ: Tầng 25B1, toà nhà Bình Vượng, số 200, Quang Trung, Hà Đông, Hà Nội.

      

    Bình luận

    bình luận

    Share Button

    Thẻ bài viết: