• Trụ sở chính: Tổ 10 Phường Phú La, Quận Hà Đông, Hà Nội
  • VPDG: Tòa nhà Bình Vượng, số 200 Quang Trung, quận Hà Đông, Hà Nội
  • Email:  Contact@luattienphong.vn / Liendt@luattienphong.vn

BỆNH VIỆN, PHÒNG KHÁM SẼ BỊ XỬ PHẠT NẾU GIỮ GIẤY TỜ GỐC CỦA BÁC SĨ

KHÁCH HÀNG HỎI: “Tôi là bác sĩ nước ngoài được 1 bệnh viện ở Việt Nam xin chứng chỉ hành nghề cho. Tuy nhiên, tháng trước bệnh viện yêu cầu tôi nộp bản gốc CCHN đó. Tôi đã nộp cho họ, hiện nay tôi cần nó nên yêu cầu họ trả lại nhưng họ từ chối trả lại cho tôi. Tôi có trong tay một bản photo của bản chính và hai bản sao có công chứng. Vậy tôi muốn hỏi:

– Làm thế nào tôi có thể nhận được bản gốc nếu bệnh viện từ chối trả lại cho tôi?

– Ngoài việc kiện họ, tôi có thể làm cách nào khác để lấy lại không?”

Để giải đáp thắc mắc của Quý Khách hàng về các câu hỏi trên, Luật Tiền Phong xin cung cấp bài viết tư vấn dưới đây.

 

(Bệnh viện, phòng khám có được giữ CCHN bản chính của bác sĩ không?)

 

LUẬT SƯ TRẢ LỜI:

1. Làm thế nào để có thể nhận được bản gốc nếu bệnh viện từ chối trả lại CCHN?

Theo thông tin bạn cung cấp, bệnh viện mà bạn làm việc đang giữ chứng chỉ hành nghề bản gốc. Tuy nhiên, theo quy định tại khoản 1 Điều 17 Bộ luật Lao động 2019, khi giao kết, thực hiện hợp đồng lao động, người sử dụng lao động không được giữ bản chính văn bằng, chứng chỉ của người lao động. Do đó, phòng khám không được giữ bản chính Chứng chỉ hành nghề của bạn.

Hành vi này có thể bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 25.000.000 đồng và buộc người sử dụng lao động trả lại bản chính văn bằng, chứng chỉ đã giữ (nếu vi phạm).

Cụ thể, căn cứ pháp lý trường hợp của bạn như sau:

– Theo khoản 1 Điều 17 Bộ luật Lao động 2019 quy định Hành vi người sử dụng lao động không được làm khi giao kết, thực hiện hợp đồng lao động:

“1. Giữ bản chính giấy tờ tùy thân, văn bằng, chứng chỉ của người lao động.”

– Theo điểm a khoản 2 Điều 9 Nghị định 12/2022/NĐ-CP quy định xử phạt hành chính trong lĩnh vực lao động:

“2. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 25.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi sau đây:

a) Giữ bản chính giấy tờ tùy thân, văn bằng hoặc chứng chỉ của người lao động khi giao kết hoặc thực hiện hợp đồng lao động;”

– Theo điểm d khoản 3 Điều 9 Nghị định 12/2022/NĐ-CP quy định xử phạt hành chính trong lĩnh vực lao động:

“3. Biện pháp khắc phục hậu quả

d) Buộc người sử dụng lao động trả lại bản chính giấy tờ tùy thân; văn bằng; chứng chỉ đã giữ của người lao động đối với hành vi vi phạm quy định tại điểm a khoản 2 Điều này;”

2. Ngoài việc kiện họ, có thể làm cách nào để lấy lại bản gốc CCHN không?

Các cách tối ưu có thể lấy lại CCHN bản gốc cho Quý khách hàng:

– Làm đơn khiếu nại lên Thanh tra lao động của Sở Lao động về việc Người sử dụng lao động (Bệnh viện) giữ văn bằng, chứng chỉ bản gốc của Người lao động.

– Hoặc xin cấp lại CCHN do làm mất.

2.1. Hồ sơ đề nghị cấp lại chứng chỉ hành nghề do bị mất bao gồm:

 

2.2. Thủ tục cấp lại chứng chỉ hành nghề như sau:

Được quy định tại Điều 8, 9, 10 Nghị định 109/2016/NĐ-CP như sau:

 

 

Bước 1: Người đề nghị chuẩn bị hồ sơ như trên, nộp đến cơ quan có thẩm quyền (Bộ Y tế hoặc Sở Y tế) bằng 2 cách: Nộp trực tiếp tại bộ phận tiếp nhận hồ sơ hoặc Nộp theo đường bưu điện.

Nếu hồ sơ hợp lệ thì người nộp hồ sơ sẽ nhận được Phiếu tiếp nhận hồ sơ.

Bước 2: Cơ quan có thẩm quyền thẩm định hồ sơ trong vòng 20 ngày tính từ thời điểm ghi trong Phiếu tiếp nhận hồ sơ.

Bước 3: Cấp lại CCHN

– Trường hợp hồ sơ hợp lệ: Cơ quan có thẩm quyền cấp, cấp lại CCHN cho người đề nghị trong 10 ngày làm việc;

– Trường hợp hồ sơ không hợp lệ: kể từ ngày có biên bản thẩm định, trong thời hạn 5 ngày làm việc, cơ quan tiếp nhận hồ sơ sẽ ra thông báo sửa đổi, bổ sung cho người đề nghị.

Sau khi người đề nghị sửa đổi, bổ sung theo thông báo thì nộp lại đến cơ quan đó và các bước thực hiện sẽ quay lại bước 1 như trên.

– Lưu ý: Trong thời hạn 60 ngày, kể từ ngày cơ quan tiếp nhận hồ sơ có văn bản yêu cầu sửa đổi, bổ sung nhưng người đề nghị không bổ sung, sửa đổi hồ sơ thì hồ sơ sẽ phải thực hiện lại từ đầu.

 

Trên đây là những thông tin chia sẻ liên quan đến vấn đề Bác sỹ bị bệnh viện, phòng khám giữ giấy tờ gốc mà Luật Tiền Phong muốn gửi đến Quý khách hàng. Nếu có nhu cầu được hướng dẫn và tư vấn chi tiết hơn, vui lòng liên hệ số hotline: 091 616 2618/ 0976 714 386 để được hỗ trợ bởi đội ngũ tư vấn chuyên nghiệp và tận tâm!

===================

 

BAN TƯ VẤN PHÁP LUẬT – LUẬT TIỀN PHONG

Hotline: 091 616 2618/ 0976 714 386

Hotmail: contact@luattienphong.vn

Địa chỉ: Tầng 3, tòa nhà Bình Vượng, số 200, Quang Trung, Hà Đông, Hà Nội

Bình Luận

Vi phạm Luật Quảng cáo thực phẩm chức năng và xử phạt

Bảo vệ người tiêu dùng Luật sư Khúc Thị Quyên tư vấn

Tư vấn thủ tục ly hôn có yếu tố nước ngoài

Chính sách bồi thường khi nhà nước thu hồi đất

0916 16 26 18 0976 714 386
error: Content is protected !!