Thẻ hướng dẫn viên du lịch sắp hết hạn, tôi phải làm sao?

Thẻ hướng dẫn viên du lịch sắp hết hạn, tôi phải làm sao?

Luật Tiền Phong – Trước khi hết thời hạn ghi trên thẻ hướng dẫn viên du lịch, chủ thẻ nếu muốn tiếp tục sử dụng thẻ thì phải làm thủ tục đổi thẻ. Quy trình đổi thẻ cũng như những giấy tờ cần thiết mà chủ thẻ cần chuẩn bị khi làm thủ tục chúng tôi sẽ tư vấn cụ thể trong bài viết sau đây.

Thẻ hướng dẫn viên du lịch sắp hết hạn, tôi phải làm sao?
Thẻ hướng dẫn viên du lịch sắp hết hạn, tôi phải làm sao?

Khi nào phải đổi thẻ hướng dẫn viên du lịch?

Luật Du lịch 2005 quy định tại Điều 75 về thời hạn đổi thẻ hướng dẫn viên du lịch như sau:

“Ba mươi ngày trước khi thẻ hết hạn, hướng dẫn viên phải làm thủ tục đề nghị đổi thẻ hướng dẫn viên mới”.

Hồ sơ đề nghị cấp đổi thẻ cần những gì?

– Đơn đề nghị đổi thẻ hướng dẫn viên (theo mẫu);

– Giấy chứng nhận đã qua lớp bồi dưỡng kiến thức định kỳ cho hướng dẫn viên do cơ quan nhà nước về du lịch có thẩm quyền cấp;

– Bản photo Thẻ hướng dẫn viên đã được cấp (mang theo bản chính để đối chiếu);

– 02 ảnh chân dung 4 cm x 6 cm (chụp trong thời gian không quá 03 tháng tính đến thời điểm nộp hồ

sơ).
Trường hợp gửi hồ sơ qua đường bưu điện thi các tài liệu gửi kèm hồ sơ phải được công chứng/chứng thực.
Trường hợp tài liệu được dịch ra tiếng Việt từ tiếng nước ngoài thì cả hai bản tiếng Việt và tiếng nước ngoài đều phải được công chứng/chứng thực.

Thực hiện thủ tục này ở đâu và các bước thực hiện như thế nào?

Cá nhân nộp trực tiếp hoặc qua đường bưu điện tại Sở Du lịch.

Quy trình thực hiện và giải quyết thủ tục tiến hành như sau:

–  Nộp hồ sơ:

Cá nhân đề nghị đổi thẻ hướng dẫn viên du lịch nộp 01 bộ hồ sơ đến bộ phận tiếp nhận hồ sơ và giải quyết thủ tục hành chính của Sở Du lịch. Tại đây, cán bộ một cửa sẽ xem xét hồ sơ và tiếp nhận nếu hồ sơ đầy đủ theo quy định; đồng thời ghi giấy hẹn có ngày hẹn trả kết quả cho người nộp hồ sơ.

–  Xử lý hồ sơ và trả kết quả:

Chuyên viên của Sở Du lịch nhận hồ sơ luân chuyển từ bộ phận một cửa, thụ lý giải quyết và trả kết quả cho công dân theo quy định.

Mất bao lâu để thực hiện thủ tục đổi thẻ?

Thủ tục cấp đổi thẻ hướng dẫn viên được thực hiện trong thời 12 ngày làm việc, kể từ ngày Sở nhận hồ sơ hợp lệ.

Đừng lo lắng, đừng băn khoăn quá nhiều khi thời hạn thẻ sắp hết. Hãy gọi cho chúng tôi theo số 1900 6289 để được tư vấn, hướng dẫn và hỗ trợ. Luật Tiền Phong có đội ngũ nhân viên năng động, nhiệt huyết và có kỹ năng chuyên  môn luôn sẵn sàng để hỗ trợ bạn trong mọi trường hợp.

Trân trọng!

Luật sư Tiền Phong
Luật sư Tiền Phong

Comments

comments

Viết một bình luận

HOTLINE: 0916 16 26 18

HOTLINE: 0976 714 386