Thủ tục cấp đổi thẻ bảo hiểm y tế

(Luật Tiền Phong) – Bảo hiểm y tế (BHYT) là loại bảo hiểm nhằm hỗ trợ chi phí khám, chữa bệnh cho người tham gia. Tuy nhiên, để nhận được chi phí hỗ trợ thì thông tin của cá nhân và thẻ bảo hiểm phải trùng khớp. Vậy, những trường hợp sai lệch thông tin thì phải làm như thế nào. Luật Tiền Phong đã có bài viết qua tình huống sau đây.

Thủ tục cấp đổi thẻ bảo hiểm y tế

Thủ tục cấp đổi thẻ bảo hiểm y tế

KHÁCH HÀNG HỎI:

“Em kính chào anh chị! Xin giải đáp giúp em sự việc: ba em về hưu. Bữa hôm ba bị tai nạn nhập viện mới phát sinh ra sự cố đó là tên đệm của ba em trong CMND và thẻ BHYT không khớp nhau. Tên khai sinh là Lê Văn T, khi ba đi bộ đội thì ông lấy tên Lê Bắc T. Khi về hưu, do trục trặc hồ sơ nên Tỉnh đội có làm giấy xác nhận cho ba: 2 tên nhưng chỉ một người. Nay tờ giấy đó cũng mất luôn. Giờ ba em muốn đổi tên lại là Lê Văn thì phải làm sao ạ? Bên CMND họ không làm. Xin tư vấn giúp em. Em cảm ơn!”

LUẬT TIỀN PHONG TRẢ LỜI:

Cảm ơn quý khách đã tin tưởng đặt câu hỏi, với câu hỏi của bạn, Luật sư Luật Tiền Phong tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ quy định khoản 1 Điều 15 Nghị định 146/2018/NĐ-CP về thủ tục khám, chữa bệnh bảo hiểm y tế: “Người tham gia bảo hiểm y tế khi đến khám bệnh, chữa bệnh phải xuất trình thẻ bảo hiểm y tế có ảnh; trường hợp thẻ bảo hiểm y tế chưa có ảnh thì phải xuất trình một trong các giấy tờ tùy thân có ảnh do cơ quan, tổ chức có thẩm quyền cấp hoặc Giấy xác nhận của Công an cấp xã hoặc giấy tờ khác có xác nhận của cơ sở giáo dục nơi quản lý học sinh, sinh viên; các giấy tờ chứng minh nhân thân hợp pháp khác”. Như vậy khi bố bạn khám, chữa bệnh cần phải xuất trình thẻ BHYT có ảnh, trường hợp thẻ chưa có ảnh thì cần xuất trình các giấy tờ tùy thân có xác nhận của cơ quan có thẩm quyền để có thể chứng minh việc tham gia BHYT.

Trường hợp thẻ BHYT và giấy tờ tùy thân của bố bạn không giống nhau thì xin cấp đổi thẻ bảo hiểm y tế như sau:

Căn cứ vào Điểm c Khoản 1 Điều 19 Luật bảo hiểm y tế năm 2008 quy định:“Thẻ bảo hiểm y tế được đổi trong trường hợp sau đây: c) Thông tin ghi trong thẻ không đúng.” Bố bạn sẽ chuẩn bị hồ sơ để làm thủ tục đổi thẻ BHYT như sau:

+) Tờ khai cung cấp và thay đổi thông tin người tham gia BHXH, BHYT (mẫu TK1-TS, 01 bản/người);

+) Thẻ bảo hiểm y tế cũ còn giá trị;

+) Bảng kê giấy tờ hồ sơ làm căn cứ cấp lại, đổi thẻ BHYT: Bản sao chứng minh nhân dân, bản sao sổ hộ khẩu…

Hồ sơ được nộp tại cơ quan bảo hiểm xã hội nơi cấp thẻ bảo hiểm y tế cho bố bạn. Thời hạn cấp lại thẻ BHYT là 03 ngày kể từ ngày hồ sơ hợp lệ.

Ngoài ra, nếu cơ quan bảo hiểm yêu cầu tài liệu xác minh thì bố bạn có thể phải xin xác nhận lại ở cơ quan công tác để có thể đủ hồ sơ xin cấp đổi lại thẻ BHYT.

Trên đây là tư vấn của Luật Tiền Phong để bạn tham khảo. Mọi thắc mắc vui lòng liên hệ với chúng tôi qua hotline 091 616 2618 hoặc 0976 714 386 để được hỗ trợ.

============================

CÔNG TY LUẬT TNHH TIỀN PHONG

Hotline: 091 616 2618/ 0976 714 386

Hotmail: contact@luattienphong.vn

Địa chỉ: Tòa nhà Bình Vượng, số 200 Quang Trung, Hà Đông, Hà Nội                                         

0916 16 26 18 0976 714 386