Biện pháp giám sát với người bị buộc tội dưới 18 tuổi được thực hiện như thế nào?

Biện pháp giám sát với người bị buộc tội dưới 18 tuổi được thực hiện như thế nào?

1. ĐẶT CÂU HỎI 2. THAM KHẢO MỨC PHÍ 3. ĐẶT LỊCH GẶP LUẬT SƯ
1. ĐẶT CÂU HỎI
2. THAM KHẢO MỨC PHÍ
3. ĐẶT LỊCH GẶP LUẬT SƯ

Luật Tiền Phong chia sẻ quy định mới nhất về việc giám sát người bị buộc tội dưới 18 tuổi trong Luật Tố tụng Hình sự 2015 như sau:

Biện pháp giám sát với người bị buộc tội dưới 18 tuổi được thực hiện như thế nào?
Biện pháp giám sát với người bị buộc tội dưới 18 tuổi được thực hiện như thế nào?

Giám sát đối với người bị buộc tội là người dưới 18 tuổi

Cơ quan điều tra, cơ quan được giao nhiệm vụ tiến hành một số hoạt động điều tra, Viện kiểm sát, Tòa án có thể ra quyết định giao người bị buộc tội là người dưới 18 tuổi cho người đại diện của họ giám sát để bảo đảm sự có mặt của họ khi có giấy triệu tập của cơ quan có thẩm quyền tiến hành tố tụng.

Người được giao nhiệm vụ giám sát có nghĩa vụ giám sát chặt chẽ người dưới 18 tuổi, theo dõi tư cách, đạo đức và giáo dục người đó.

Trường hợp người dưới 18 tuổi có dấu hiệu bỏ trốn hoặc có hành vi mua chuộc, cưỡng ép, xúi giục người khác khai báo gian dối, cung cấp tài liệu sai sự thật; tiêu hủy, giả mạo chứng cứ, tài liệu, đồ vật của vụ án, tẩu tán tài sản liên quan đến vụ án; đe dọa, khống chế, trả thù người làm chứng, bị hại, người tố giác tội phạm hoặc người thân thích của những người này hoặc tiếp tục phạm tội thì người được giao nhiệm vụ giám sát phải kịp thời thông báo và phối hợp với cơ quan có thẩm quyền tiến hành tố tụng để có biện pháp ngăn chặn, xử lý kịp thời.

Ai là người đại diện của người dưới 18 tuổi?

Điều 136 Luật Dân sự quy định: Cha mẹ là người đại diện đối với con dưới 18 tuổi. Trong trường hợp không còn cha, mẹ hoặc không xác định được cha mẹ thì toà án sẽ chỉ định người đại diện cho người dưới 18 tuổi.

Bài liên quan:

>>> Những quy định đặc thù áp dụng với người dưới 18 tuổi trong Luật Tố tụng Hình sự

>>> Quyết định hình phạt đối với người chưa thành niên phạm tội

>>> Quy định về hình phạt áp dụng đối với người dưới 18 tuổi

====================

BAN TƯ VẤN PHÁP LUẬT TIỀN PHONG

Hotline: 1900 6289

Hotmail: contact@luattienphong.vn

Địa chỉ: Toà nhà Bình Vượng, số 200 Quang Trung, Hà Đông, Hà Nội

Comments

comments

error: Content is protected !!

HOTLINE: 0916 16 26 18

HOTLINE: 0976 714 386