Quyền của vợ, chồng đối với vốn góp trong công ty do 1 người đứng tên

Quyền của vợ, chồng đối với vốn góp trong công ty do 1 người đứng tên

(Luật Tiền Phong) vợ chồng có quyền đại diện cho nhau trong các quan hệ dân sự. Nội dung này đã được luật quy định. Chúng tôi chia sẻ với các bạn một tình huống thực tế có liên quan như sau:

Quyền của vợ, chồng đối với vốn góp trong công ty do 1 người đứng tên
Quyền của vợ, chồng đối với vốn góp trong công ty do 1 người đứng tên

Khách hàng hỏi:

Thưa luật sư, tôi có một vấn đề muốn hỏi như sau:

Vợ chồng tôi kết hôn với nhau từ năm 2015, năm 2016 chồng tôi mở công ty kinh doanh than và làm chung với 1 người bạn nữa ở Vĩnh Phúc. Công việc làm ăn cụ thể như thế nào tôi không nắm được nhưng năm đầu tiên chồng tôi đưa cho  tôi 1 tỷ. Tôi mua một mảnh đất thiếu hơn 800 triệu đồng nên hai vợ chồng tôi vay mượn bố mẹ anh ấy số tiền này. Năm sau công việc kinh doanh thuận lợi nên vợ chồng tôi đã trả được cho bố mẹ chồng tôi số tiền nợ. Bắt đầu từ cuối năm 2018 chồng tôi không đưa tiền cho tôi và tôi nghe nói anh có bồ. Tôi đã tìm hiểu và nhiều cơ sở thông tin chồng tôi có quan hệ với một người phụ nữ ở Phú Thọ là đúng. Giờ tôi muốn cùng chồng tôi tham gia quản lý công ty của chồng tôi có được không? chồng tôi có quyền ngăn cản tôi không? Tôi được biết Luật Hôn nhân & Gia đình quy định vợ chồng có quyền bình đẳng với nhau và được quyền đại diện cho nhau trước pháp luật. Tôi muốn chồng tôi uỷ quyền cho tôi quản lý công ty có được không?

Mong luật sư tư vấn cho tôi.

Luật Tiền Phong tư vấn:

Thứ nhất, về quyền quản lý công ty

Nếu bạn muốn tham gia cùng chồng quản lý trong công ty thì cần tìm hiểu điều lệ công ty quy định như thế nào về vấn đề quản lý và hiện nay chồng bạn đang giữ chức vụ gì trong công ty.

Hiện nay, tùy loại hình doanh nghiệp mà cơ cấu tổ chức, bộ máy quản lý có sự khác nhau. Đối với công ty trách nhiệm hữu hạn thì hội đồng thành viên là cơ quan quyết định cao nhất về cơ cấu tổ chức, người điều hành công ty có thể là giám đốc hoặc chủ tịch hội đồng thành viên. Người điều hành có quyền nghĩa vụ theo quy định của điều lệ và Luật Doanh nghiệp. Đối với công ty cổ phần thì đại hội đồng cổ đông là cơ quan quyết định cơ cấu tổ chức, bộ máy quản lý, hội đồng quản trị là cơ quan bổ nhiệm người điều hành. Người tham gia điều hành, quản lý trong doanh nghiệp phải là người có kiến thức kinh doanh và quản lý.

Để được tham gia quản lý công ty mà chồng bạn tham gia góp vốn thành lập, bạn cần xem xét quy định của điều lệ cũng như những điều kiện chủ quan của mình về mặt khả năng kinh doanh và điều hành công ty. Theo chúng tôi, bạn nên trao đổi với chồng mình hoặc những người quản lý khác trong doanh nghiệp về việc này và bạn cần tôn trọng điều lệ của doanh nghiệp khi đưa ra các yêu cầu.

Thứ hai, về việc uỷ quyền của chồng bạn

Điều 25 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định:

“1. Trong trường hợp vợ, chồng kinh doanh chung thì vợ, chồng trực tiếp tham gia quan hệ kinh doanh là người đại diện hợp pháp của nhau trong quan hệ kinh doanh đó, trừ trường hợp trước khi tham gia quan hệ kinh doanh, vợ chồng có thỏa thuận khác hoặc Luật này và các luật liên quan có quy định khác”.

Luật Doanh nghiệp 2014 quy định về việc uỷ quyền theo đó, người quản lý hoặc người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp có thể uỷ quyền bằng văn bản cho người khác quản lý điều hành quản lý doanh nghiệp.

Tuy nhiên, như trong phần trên chúng tôi phân tích, việc quản lý điều hành một doanh nghiệp không phải ai cũng làm được. Hoạt động của một doanh nghiệp không chỉ liên quan đến một cá nhân mà còn liên quan đến người lao động trong công ty, đối tác khách hàng… hơn nữa cần xác định hiện nay chồng bạn đang giữ chức vụ gì trong doanh nghiệp, và theo quy định của điều lệ công ty chồng bạn có thể uỷ quyền được cho bạn hay không.

Lời khuyên của luật sư

Giữa vợ chồng bạn đang có sự nghi ngờ về sự chung thuỷ. Bạn cho rằng chồng mình đang có bồ, theo chúng tôi, để giải quyết vấn đề nghi ngờ này thì bạn nên có buổi trao đổi chân thành, thẳng thắn với chồng về tin đồn và yêu cầu chồng bạn chấm dứt ngay mối quan hệ sai trái đó nếu có. Hãy nói với anh ấy về việc bạn coi sự chung thuỷ là nguyên tắc trong cuộc hôn nhân. Muốn duy trì hôn nhân hạnh phúc thì phải chung thuỷ.  

Ngoài ra, để giải quyết có đầu có cuối vấn đề tài sản chung vợ chồng mà chồng bạn đại diện góp vốn thành lập và quản lý doanh nghiệp cùng bạn, khi bạn xác định có khả năng cùng tham gia quản lý, điều hành doanh nghiệp thì có thể đề nghị chồng mình cho mình được quyền đứng tên một nửa phần vốn góp hoặc cổ phần trong công ty. Từ đó bạn đương nhiên được tham gia biểu quyết các vấn đề trong doanh nghiệp, được kiểm soát các hoạt động, giao dịch của công ty, được biết tình hình tài chính, kế toán… và được yêu cầu cung cấp báo cáo tài chính hàng năm của doanh nghiệp. Qua đó bạn nắm được tình hình công ty và dần kiểm soát được các vấn đề tài chính của chồng mình.

Mặt khác, theo khoản 2 Điều 25 Luật Hôn nhân & Gia đình thì chồng bạn đang tham gia kinh doanh trong công ty dựa trên việc sử dụng tài sản chung vợ chồng nên trong mọi trường hợp lợi nhuận được chia từ công ty sẽ là tài sản chung vợ chồng. Thông tin này để bạn hiểu rõ hơn quyền của mình đối với lợi nhuận chồng bạn có được từ hoạt động đầu tư kinh doanh trong công ty nhé. Nếu bạn được chồng chia sẻ quyền đứng tên phần vốn góp hoặc cổ phần trong công ty, bạn sẽ được quyền yêu cầu công ty cung cấp báo cáo tài chính và chia sẻ lợi nhuận này trực tiếp. Nếu chồng bạn đứng tên thì bạn cũng có quyền đề nghị công ty chia sẻ kết quả hoạt động và yêu cầu chồng bạn chia sẻ với bạn phần lợi nhuận từ công ty nếu có.

Trên đây là nội dung tư vấn của luật sư, hi vọng giúp bạn làm sáng tỏ vấn đề mà bạn đang quan tâm, nếu bạn còn băn khoăn hoặc cần tư vấn chi tiết hơn nữa, vui lòng kết nối đến tổng đài 091 616 2618/ 0976 714 386 để được hỗ trợ.

>>> Nếu sổ đỏ chỉ ghi tên vợ hoặc chồng thì….

>>> Ai có lỗi trong hôn nhân sẽ nhận phần tài sản ít hơn

=============================

CÔNG TY LUẬT TNHH TIỀN PHONG

Hotline: 091 616 2618/ 0976 714 386

Hotmail: contact@luattienphong.vn

Địa chỉ: Tòa nhà Bình Vượng, số 200 Quang Trung, Hà Đông, Hà Nội

* Lưu ý: Nội dung bài viết chỉ mang tính tham khảo. Tùy từng thời điểm, đối tượng và sự kiện khác nhau mà nội dung tư vấn trên có thể sẽ không còn phù hợp.  Hoặc quy định của pháp luật tại thời điểm này đã có sự thay đổi. Nếu gặp vấn đề pháp lý liên quan bạn liên hệ luật sư qua tổng đài 1900 6289 hoặc email Contact@luattienphong.vn.

Comments

comments

HOTLINE: 0916 16 26 18

HOTLINE: 0976 714 386