• Trụ sở chính: Tổ 10 Phường Phú La, Quận Hà Đông, Hà Nội
  • VPDG: Tòa nhà Bình Vượng, số 200 Quang Trung, quận Hà Đông, Hà Nội
  • Email:  Contact@luattienphong.vn / Liendt@luattienphong.vn

NGƯỜI LAO ĐỘNG NGHỈ VIỆC NHƯNG VẪN ĐƯỢC HƯỞNG LƯƠNG?

KHÁCH HÀNG HỎI: “Tháng 1/2023 ở công ty chị có trường hợp viết đơn nghỉ không lương từ 2/1/2023 đến 31/1/2023; 1 bạn nghỉ từ 12/1/2023 đến 28/1/2023. Có nghĩa là nghỉ qua tết âm (tết âm từ 20/1 đến 25/1) chị cho NLĐ chấm KL (không lương) qua lễ, không trả lễ những ngày 2 bạn ấy nghỉ không lương thì có vi phạm gì không em?” Để giải đáp thắc mắc của Quý Khách hàng về việc người lao động nghỉ việc có được hưởng lương hay không, Luật Tiền Phong xin cung cấp bài viết tư vấn dưới đây.

 

LUẬT SƯ TRẢ LỜI:

Căn cứ pháp lý:

– Bộ luật Lao động 2019;

– Nghị định 12/2022/NĐ-CP ngày 17/01/2022 Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực lao động, bảo hiểm xã hội, người lao động việt nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng.

Người lao động nghỉ việc

Quy định về các trường hợp nghỉ không lương với người lao động:

Tại khoản 2, 3 Điều 115 Bộ luật Lao động 2019 quy định về nghỉ không lương với người lao động như sau:

“Điều 115. Nghỉ việc riêng, nghỉ không hưởng lương

Người lao động được nghỉ việc riêng mà vẫn hưởng nguyên lương và phải thông báo với người sử dụng lao động trong trường hợp sau đây:

a) Kết hôn: nghỉ 03 ngày;

b) Con đẻ, con nuôi kết hôn: nghỉ 01 ngày;

c) Cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi; cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi của vợ hoặc chồng; vợ hoặc chồng; con đẻ, con nuôi chết: nghỉ 03 ngày.

Người lao động được nghỉ không hưởng lương 01 ngày và phải thông báo với người sử dụng lao động khi ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh, chị, em ruột chết; cha hoặc mẹ kết hôn; anh, chị, em ruột kết hôn.

Ngoài quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này, người lao động có thể thỏa thuận với người sử dụng lao động để nghỉ không hưởng lương.

Như vậy, TH của công ty mình thuộc khoản 3 – người lao động có thể thỏa thuận với người sử dụng lao động để nghỉ không hưởng lương.

Nghỉ không lương có được trả lương các ngày Tết không?

Căn cứ theo Điều 112 Bộ luật Lao động 2019 quy định nghỉ lễ, tết ​​như sau:

“1. Người lao động được nghỉ công tác, hưởng nguyên lương trong những ngày lễ, tết ​​sau đây:

a) Tết Dương lịch: 01 ngày (ngày 01 tháng 01 dương lịch);

b) Tết Âm lịch: 05 ngày;

c) Ngày chiến thắng: 01 ngày (ngày 30 tháng 4 dương lịch);

d) Ngày Quốc tế lao động: 01 ngày (ngày 01 tháng 5 dương lịch);

đ) Quốc khánh: 02 ngày (ngày 02 tháng 9 dương lịch và 01 ngày liền kề trước hoặc sau);

đ) Ngày Giỗ Tổ Hùng Vương: 01 ngày (ngày 10 tháng 3 âm lịch).

2. Lao động là người nước ngoài công tác tại Việt Nam ngoài những ngày nghỉ theo hướng dẫn tại khoản 1 Điều này còn được nghỉ thêm 01 ngày Tết cổ truyền dân tộc và 01 ngày Quốc khánh của nước họ.

3. Hằng năm, căn cứ vào điều kiện thực tiễn, Thủ tướng Chính phủ quyết định cụ thể ngày nghỉ quy định tại điểm b và điểm đ khoản 1 Điều này.”

Vì vậy, trong TH của công ty mình, Người lao động mặc dù nghỉ không lương tuy nhiên trong các ngày nghỉ không lương lại có các ngày nghỉ Tết Âm lịch nên người lao động vẫn được trả lương cho những ngày nghỉ Tết Âm lịch ​​vì đó là quyền lợi của họ.

Ngoài ra, việc trả tiền thưởng tết không phải là quy định bắt buộc phải thực hiện mà chỉ là điều khoản khuyến khích của người sử dụng lao động. Việc thưởng nhiều hay ít hay không thưởng sẽ dựa trên cơ sở thỏa thuận của người sử dụng lao động với người lao động thông qua hợp đồng lao động, thỏa ước lao động tập thể.

Xử phạt khi NSDLĐ vi phạm quy định về thời giờ làm việc, thời giờ nghỉ ngơi:

Theo quy định tại khoản 2 Điều 18 Nghị định 12/2022/NĐ-CP như sau:

Điều 18. Vi phạm quy định về thời giờ làm việc, thời giờ nghỉ ngơi

2. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có hành vi vi phạm quy định của pháp luật về nghỉ hằng tuần hoặc nghỉ hằng năm hoặc nghỉ lễ, tết”.

Vì vậy, nếu không trả lương cho NLĐ nghỉ không lương vào các ngày nghỉ Tết Âm lịch theo hướng dẫn thì NSDLĐ có thể bị phạt từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng.

 

Trên đây là bài tư vấn trả lời cho câu hỏi của Khách hàng của Luật Tiền Phong. Bên cạnh đó, nếu Khách hàng có quan tâm đến những nội dung khác liên quan tới người lao động làm việc tại các doanh nghiệp (ví dụ: chế độ bảo hiểm xã hội cho người lao động tại doanh nghiệp), vui lòng tham khảo bài viết (Tại đây).

Nếu Quý Khách hàng có nhu cầu được tư vấn và hướng dẫn chi tiết hơn, vui lòng liên hệ ngay hotline: 091 616 2618/ 0976 714 386 để được hỗ trợ bởi đội ngũ nhân viên nhiệt tình của Luật Tiền Phong!

===================

 

Luật sư Đào Thị Liên – Công ty Luật TNHH Tiền Phong

Hotline: 091 616 2618/ 0976 714 386

Hotmail: contact@luattienphong.vn

Địa chỉ: Tòa nhà Bình Vượng, số 200 Quang Trung, Hà Đông, Hà Nội

Bình Luận

Vi phạm Luật Quảng cáo thực phẩm chức năng và xử phạt

Bảo vệ người tiêu dùng Luật sư Khúc Thị Quyên tư vấn

Tư vấn thủ tục ly hôn có yếu tố nước ngoài

Chính sách bồi thường khi nhà nước thu hồi đất

0916 16 26 18 0976 714 386